View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 18/04/2009 8:04 pm Post subject: |
|
|
pak_nampho wrote: | จากตารางเดินรถปี 2540 ที่อาจารย์วิรัตน์นำมาลงทำให้ทราบมีขบวนที่วิ่งพิเศษกว่าขบวนอื่น คือ ข. 233/234 ฉะเชิงเทรา - หัวหิน - ฉะเชิงเทรา |
ช่วงนั้นผมก็ใช้บริการขบวนนี้บ่อยครับพี่นพ เวลากลับจากบ้านโป่งเย็นวันอาทิตย์ เพื่อมาบ้านพักที่บางกะปิ ผมคิดว่าช่างเป็นการกำหนดเส้นทางขบวนรถและเวลาที่มีความคิดสร้างสรรค์มากๆเลยครับ เพราะขบวนนี้ทำให้ผมไม่ต้องต่อรถเมล์หลายต่อจากสายใต้ หรือต้องต่อรถไฟสายตะวันออกที่หัวลำโพง อาจจะเป็นการกำหนดเส้นทางนี้เพื่อลดจำนวนรถเข้าหัวลำโพงกระมังครับเท่าที่จำได้ ขบวนนี้วิ่งอยู่นานหลายปีเหมือนกันครับ แต่ผู้โดยสารที่จะลงหัวลำโพงมักจะไม่ค่อยชอบ
ในช่วงเวลาหลังจากนั้นก็มีขบวนรถ ฉะเชิงเทรา-อยุธยา-ฉะเชิงเทรา ครับ เดี๋ยวจะลองค้นดูครับ _________________
|
|
Back to top |
|
|
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 18/04/2009 8:09 pm Post subject: |
|
|
Mongwin wrote: | ผมเริ่มชีวิตการทำงานเป็นอาจารย์ที่ ม.เกษตรศาสตร์ กำแพงแสน
วันที่ 1 พฤษภาคม 2540 ครับ
เห็นตารางเดินรถเดือนเมษายน 2540 ของอาจารย์วิรัตน์แล้ว
คิดถึงวันเก่าๆ ที่มีรถรวมสุพรรณบุรี-ธนบุรีจังครับ |
เอาเป็นว่าคัดลอกมาเป็นของขวัญวันคล้ายวันเกิดให้อาจารย์เอกแล้วกันครับ
(ของขวัญแบบคนบ้ารถไฟครับ )
ลองคิดดูว่าถ้าท่านบรรหารกลับมาเป็นตำแหน่งนั้นใหม่ ท่านจะยังคิดถึงเรื่องนี้เอากลับมาวิ่งกัยให้สนุกๆใหม่ไหมครับ
เราอาจจะเห็นทางรถไฟสายหนองคาย -ภาชี-สุพรรณ-กาญจนบุรี-พม่า เกิดขึ้นจริงๆก็ได้นะครับ (ฝัน แบบไม่สนใจสีเสื้อใดๆครับ) _________________
|
|
Back to top |
|
|
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 18/04/2009 8:12 pm Post subject: Re: กำหนดเวลาเดินรถสายใต้ 2540 |
|
|
CivilSpice wrote: | tuie wrote: | เรื่องความสูงของภาพที่ลงนั้น ไม่น่าจะมีปัญหานะครับอาจารย์ ที่ท่าน วมต. เคร่งครัดน่าจะเป็นความกว้างของภาพมากกว่า เพราะภาพที่มีความกว้างมากเกินกำหนดจะทำให้หน้าเวบเละน่ะครับ |
แวะมา "คอนเฟิร์ม" ว่าเป็นไปตามที่ท่านหลวงอัคคีฯ คอมเมนต์เอาไว้ครับ |
ขอบคุณในความกรุณาครับท่าน วมต. (ผมจัดเป็นพวกกลัวการถูกลงโทษครับ กลัวไม่ได้เข้าเวปแล้วไม่รู้จะไปท่องเวปไหนๆครับ) _________________
|
|
Back to top |
|
|
pak_nampho
1st Class Pass (Air)
Joined: 25/06/2007 Posts: 2371
Location: คนสี่แควพลัดถิ่น ทำมาหากิน ที่เกาะภูเก็ต
|
Posted: 18/04/2009 9:30 pm Post subject: Re: กำหนดเวลาเดินรถสายใต้ 2540 |
|
|
BanPong1 wrote: |
จริงๆแล้วผมห่างเหินการนั่งรถไฟมาตั้งแต่ปี 2531 |
ผมตัดขาดรถไฟตั้งแต่ 2528 ที่ผมลงมาอยู่ภูเก็ตครับอาจารย์เลยพึ่งเห็นตารางเดินรถปี 2540 เดินข้ามภาคที่ไม่ทราบมาก่อนขอบคุณมากตรับ _________________ +++++++++++++++++ ๑๑๖ ปี รถไฟไทยก้าวไกล....จากรถจักรไอน้ำ +++++++++++++++++
....................บุตร ครฟ. พขร.ตรี แขวงรถพ่วงปากน้ำโพ ................... |
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42724
Location: NECTEC
|
Posted: 17/12/2012 4:12 am Post subject: |
|
|
ตอนนี้ผมหาตารางเดินรถ รฟท. เดือนธันวาคม 2497 มาได้แล้ว ที่มีการเดินรถ ข้ามแดนไปตุมปัต - ปาเซมัส และทำให้รู้ว่าปี 2497 นั้นสายตะวันออกให้เริ่มที่มักกะสันและสายใต้ให้เริ่มที่ธนบุรีอีกคำรบหนึ่งแม้เปิดสะพานพระราม 6 ไปแล้ว นัยว่าเพื่อลดปัญหาจราจรติดขัดในจังหวัดพระนคร แต่งานนี้คนด่ากันทั้งเมืองเพราะ เบียดเบียนราษฎรไม่ให้เข้ากรุงได้โดยสะดวกจนต้องตั้งกระทู้ถามรัฐบาล เลยต้องยกเลิกการทดลองในปี 2498 |
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 17/12/2012 7:33 am Post subject: |
|
|
^ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับคุณวิศรุต
ถ้าเปนไปได้และสะดวกจะกราดตรวจกำหนดเวลาฯดังกล่าวมาลงให้ชม จะขอบคุณมากๆเลยครับ _________________ นสน.าย./อ.ตุ้ย/อ.หลวงอัคคีเทพอาณัติ/
http//:www.facebook.com/VISIT-RAILWAY-MUSEUMS-1521959098131925/
|
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42724
Location: NECTEC
|
Posted: 18/12/2012 1:01 am Post subject: |
|
|
ตารางเดินรถไฟมลายา ต่อกะรถไฟไทยที่สุไหงโกลก ธันวาคม 2497
สุไหงโกลก (Sugei Golok) ไมล์ 0
ปาสีรมาส (Pasir mas) ไมล์ 13
ปาเล็กบัง (Palekbang) ไมล็ 22
ตุมปัต (Tumpat) ไมล์ 29
ขบวน ???: ออก สุไหงโกลก 0725 ถึง ปาสีรมาส 08.28
ขบวน ???: ออก สุไหงโกลก 10.25 ถึง ปาสีรมาส 11.33 ถึง ปาเล็กบัง12.15 ถึงตุมปัต 12.32
ขบวน ???: ออก สุไหงโกลก 16.00 ถึง ปาสีรมาส 16.45
ขบวน ???: ออก สุไหงโกลก 18.50 ถึง ปาสีรมาส 19.48 ถึง ปาเล็กบัง 20.27 ถึงตุมปัต 20.43
ขบวน ???: ออกตุมปัต 05.00 ถึง ปาเล็กบัง 05.23 ถึง ปาสีรมาส 06.16 ถึง สุไหงโกลก 07.06
ขบวน ???: ออกตุมปัต ปาสีรมาส 09.10 ถึง สุไหงโกลก 09.54
ขบวน ???: ออกตุมปัต 13.50 ถึง ปาเล็กบัง 14.12 ถึง ปาสีรมาส 14.46 ถึง สุไหงโกลก 15.29
ขบวน ???: ออกตุมปัต ปาสีรมาส 17.10 ถึง สุไหงโกลก 17.59
Note: ปาเล็กบัง เคยเป็นสถานีท่าข้ามไปโกตาบารูจนเมื่อเปิดสถานีวากัฟบารู (Wakaf Baru)เมื่อ ปี 2509 ให้รถด่วนสายใต้เดินไปตุมปัตได้ จึงยุบlสถานีปาเล็กบัง เป็นที่หยุดรถไป
//-------------------------------------------------------
ด่วนขบวน 13 ถึงหาดใหญ่ 12.45 ออกหาดใหญ่ 13.05 ถึงปาดังเบซาร์ 14.00 ออก ปาดังเบซาร์ 15.00 ถึง ไปร 9.02 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ถึงปีนัง (โดยท่าแพขนานยนต์) 19.40
ขบวน 109: ออกหาดใหญ่ 07.01 ถึงศาลาทุ่งลุ่ง 07.31 ออกคลองแงะ 07.43 ออกคลองรำ 07.58 ถึงปาดังเบซาร์ 08.20 ออกปาดังเบซาร์ 09.30 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ถึงไปร 15.21 ถึงปีนัง (โดยท่าแพขนานยนต์) 15.58
ขบวน 413 ออกพัทลุง 07.00 ออกบ้านต้นโดน 07.24 ออกเขาไชยสน 07.44 ออกบางแก้ว 08.01 ออกควนเคียม 08.21 ออกหารเทา 08.39 ออกโครกทราย 09.00 ออกควนเนียง 09.22 ออกบางกล่ำ 09.51 ออกบ้านดินลาน 10.02 ถึงหาดใหญ่ 10.15 ถึงปาดังเบซาร์ 13.40 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ถึงไปร 18.48 ถึงปีนัง (โดยท่าแพขนานยนต์) 19.40
ขบวน 473 ออกหาดใหญ่ 15.20 ถึงศาลาทุ่งลุ่ง 15.51 ออกคลองแงะ 16.05 ออกคลองรำ 16.25 ถึงปาดังเบซาร์ 16.50
ขบวน 413 ออกปีนัง (โดยท่าแพขนานยนต์) 06.40 ออกไปร 07.15 ถึงปาดังเบซาร์ 12.55 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ออกหาดใหญ่ 15.40 ออกบ้านดินลาน 15.56 ออกบางกล่ำ 16.12 ออกควนเนียง 16.49 ออกโครกทราย 16.55 ออกหารเทา 17.13 ออกควนเคียม 17.28 ออกบางแก้ว 17.49 ออกเขาไชยสน 18.00 ออกบ้านต้นโดน 18.16 ถึงพัทลุง 18.35
ด่วนขบวน 14 ออกปีนัง (โดยท่าแพขนานยนต์) 09.00 ออก ไปร 9.35 ถึง ปาดังเบซาร์ 13.35 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ออกปาดังเบซาร์ 14.01 ถึงหาดใหญ่ 14.56 ออกหาดใหญ่ 15.16
ขบวน 110 ออกปาดังเบซาร์ 08.50 ออกคลองรำ 09.12 ออกคลองแงะ 09.27 ถึงศาลาทุ่งลุ่ง 09.39 ถึงหาดใหญ่ 10.05
ขบวน 474: ออกปีนัง 09.00 (โดยท่าแพขนานยนต์) ออกไปร 09.35 ถึงปาดังเบซาร์ 14.49 (เวลามลายูเร็วกว่าไทย 30 นาที) ออกปาดังเบซาร์ 17.20 ถึงคลองรำ 17.49 ถึงคลองแงะ 18.07 ถึง ศาลาทุ่งลุ่ง 18.22 ถึงหาดใหญ่ 18.50 |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44599
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42724
Location: NECTEC
|
Posted: 18/12/2012 2:38 pm Post subject: |
|
|
^^^
ตารางเขาไม่ให้เอาที่หยุดรถมาลงครับ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44599
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 18/12/2012 3:41 pm Post subject: |
|
|
อ๋อ ครับ
ลองไปค้นกำหนดเวลาเดินรถดูแล้ว ("สมุดกำหนดเวลาเดินรถ ตลอดทางทุกสาย เล่ม ๑ (เริ่มใช้แต่วันที่ ๑ กันยายน ๒๔๙๖)" ซึ่งไม่มีกำหนดเวลาในประเทศมาเลเซีย)
ขบวนรถโดยสารที่ 109 ถึง *บ้านพรุ 7.11 ออก*บ้านพรุ 7.12 ....ถึง*บ้านท่าข่อย 8.09 ออก*บ้านท่าข่อย 8.10 ครับ
ขบวนรถรวมที่ 413 ถึง*บ้านพรุ 11.09 ออก*บ้านพรุ 11.10 .... ถึง*บ้านท่าข่อย 12.03 ออก*บ้านท่าข่อย 12.04 ครับ
ขบวนรถโดยสารที่ 110 ถึง*บ้านท่าข่อย 8.59 ออก*บ้านท่าข่อย 9.00 .... ถึง*บ้านพรุ 9.54 ออก*บ้านพรุ 9.55
ขบวนรถรวมที่ 414 ถึง*บ้านท่าข่อย 13.31 ออก*บ้านท่าข่อย 13.32 .... ถึง *บ้านพรุ 14.25 ออก*บ้านพรุ 14.26 |
|
Back to top |
|
|
|