Main Menu
Homepage
Members Zone
·
ข้อมูลส่วนตัว
ข่าวสารส่วนตัว
·
บริการเว็บเมล์
·
กระดานข่าว
กระดานฝากข้อความ
·
รถไฟไทยแกลลอรี่
รายนามสมาชิก
·
แบบสำรวจ
สมุดเยี่ยม
·
เกี่ยวกับสมาชิก
News & Stories
·
เรื่องทั้งหมด
·
เนื้อหาสาระ
·
เรื่องสำหรับพิมพ์
·
ยอดฮิตติดอันดับ
·
ค้นหาข่าวสาร
·
ค้นหากระทู้เก่า
Contents
·
กำหนดเวลาเดินรถ
·
ประเภทขบวนรถโดยสาร
·
ข้อมูลเส้นทางรถไฟ
·
แผนที่เส้นทางรถไฟ
·
อัตราค่าโดยสาร
·
คำนวณค่าโดยสารรถไฟ
·
รูปแบบการให้บริการรถไฟ
·
หมายเลขโทรศัพท์ที่สำคัญ
·
ทริปท่องเที่ยวโดยรถไฟ
·
ระบบติดตามขบวนรถ
Services
·
Downloads
·
GoogleSearch
·
Hotels Booking
·
FlashGames
·
Wallpaper 1
·
Wallpaper 2
·
Wallpaper 3
·
Wallpaper 4
Information
·
เกี่ยวกับเรา
·
นโยบายความเป็นส่วนตัว
·
แผนผังเว็บไซต์ฯ
ส่งข้อแนะนำติชม
·
ติดต่อลงโฆษณา
·
แนะนำและบอกต่อ
·
สถิติทั้งหมด
·
สำหรับผู้ดูแลระบบ
Sponsors
Visitors
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
สมาชิก:
311296
ทั่วไป:
13272419
ทั้งหมด:
13583715
คน ตั้งแต่
01-08-2004
Rotfaithai.Com :: View topic - กำหนดเวลาเดินรถท้องถิ่นสายอีสาน
Forum FAQ
Search
Usergroups
Profile
Log in to check your private messages
Log in
กำหนดเวลาเดินรถท้องถิ่นสายอีสาน
Rotfaithai.Com Forum Index
->
เส้นทางรถไฟ, ค่าโดยสาร และเรื่องเกี่ยวกับการเดินรถ
View previous topic
::
View next topic
Author
Message
ukito
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/03/2008
Posts: 1103
Location: ลาดกระบัง,บางน้ำเปรี้ยว
Posted: 10/06/2010 6:21 pm
Post subject: กำหนดเวลาเดินรถท้องถิ่นสายอีสาน
เวลาที่ผมนำกำหนดเวลาเดินรถมานอนอ่านเล่น
ในทุก ๆ ครั้งจะอดแปลกใจกับกำหนดเวลาเดินรถสายอีสาน ซึ่งส่วนมาก
จะเป็นรถขบวนท้องถิ่นเสียมากกว่า
เวลาการปล่อยรถออกจากต้นทาง ในขบวนปกติโดยทั่วไปจะเป็นตัวเลขที่
จำค่อนข้างง่าย เช่น 12.00 น. 13.55 น. อะไรเทือกนี้
แต่รถท้องถิ่นสายตะวันออกเฉียงเหนือการปล่อยรถจะปล่อยเป็นเวลาที่
ถ้าพูดภาษาชาวบ้านคือ เป็นเศษของเวลานะครับ
ขอยกตัวอย่างนะครับ
ข. 423 ลำชี-สำโรงทาบ ออกต้นทางเวลา 04.38 น.
ข. 425 ลำชี-อุบลฯ ออกต้นทางเวลา 5.29 น.
ข. 433 แก่งคอย-บัวใหญ่ ออกต้นทางเวลา 05.28 น.
ข. 427 ราชสีมา-อุบล ออกต้นทางเวลา 14.22 น.
ข. 434 บัวใหญ่-แก่งคอย ออกต้นทางเวลา 12.22 น.
ข. 418 หนองคาย-ราชสีมา ออกต้นทางเวลา 13.04 น.
ข. 428 อุบลราชธานี-ราชสีมา ออกต้นทางเวลา 06.18 น.
ข. 438 ลำนารายณ์-แก่งคอย ออกต้นทางเวลา 06.07 น.
อ้อ...ครับ มีสายใต้อยู่ 1 ขบวน
ข.455 นครศรีฯ-ยะลา
ออกต้นทางเวลา 9.38 น.
ขบวนนี้เท่าที่คิดน่าจะรอทาง ข.173 เข้าปลายทางก่อน
สงสัยเหมือนผมมั้ยครับ
- ทั้งหมดเป็นขบวนรถท้องถิ่น
- ส่วนมากเป็นสายอีสาน
ส่วนขบวนใหญ่ ๆ บางครั้งก็อดสงสัยในใจไม่ได้
อย่างเช่น ข.108 ทำไมไม่ออก 19.00 น. ตรง ๆ ไปเลยหว่า
ต้องออก 19.05 น. ด้วย หรือจะไปทับเส้นกับ ข. 4 ก็ไม่น่าจะนี่นา
แค่ข้อสงสัย นำมาแชร์กันครับ ท่านใดเชี่ยวชาญในด้านนี้ ก็ตอบให้
ผมหาย งองูสองตัว หน่อยเถอะครับ จะเป็นวิทยาทานเป็นอย่างมาก
_________________
ทรายเม็ดเล็ก ๆ ถ้ามากพอก็สามารถจมเรือใหญ่ได้ Ukito Yoji
Back to top
Compressor
1st Class Pass (Air)
Joined: 05/12/2007
Posts: 1775
Location: ตลอดปลายทางอุบลราชธานี
Posted: 10/06/2010 6:51 pm
Post subject:
ที่จริงแล้ว ตารางยังไม่ได้แก้ไขอีกสองขบวนนะครับ
ขบวน 421 ถึง อน. 12.31 น.
ขบวน 426 ออก อน. 12.33 น.
ครับ
ก็ขอเรียนอย่างนี้เลยครับ เป็นข้อๆเลยครับ
- ขบวน 423 ออกเวลา 04.38 น. เนื่องจากตามเวลามีการหลีกกับขบวน 502 ที่สถานีลำชี รวมไปถึงต้องวิ่งหนีขบวน 73 ที่วิ่งตามหลังมาอีก 1 ตอน
- ขบวน 425 ตามเวลาออกลำชี 05.25 น. ครับ ซึ่งเป็นการแก้ไขตามประกาศของ ศอฉ.
ที่แต่เดิม ออกเวลา 04.48 น. และมารอหลีกที่สถานีสุรินทร์ 41 นาที
- ขบวน 433 ออกเวลา 05.28 น. เนื่องจากมีขบวน 525 เดินตามหลังครับ (อันนี้เดาล้วนๆ) แต่ปัจจุบัน ออกก่อนเพราะขบวน 431 ออก กค. 05.30 น. ถึง วญ. เหมือนกันแต่วิ่งคนละทาง
- ขบวน 427 ออกเวลา 14.22 น. เนื่องจากต้องวิ่งหนีขบวน 71 และไปหลีกขบวน 146 ที่สถานีชุมทางถนนจิระครับ
- ขบวน 434 ออกเวลา 12.22 น. เนื่องจากเดิมต้องหลีกขบวน 137 ที่สถานีหนองพลวง ซึ่งเป็นสถานีถัดไป
- ขบวน 418 ตามเวลาออกหนองคาย 13.03 น. เนื่องจากเดิมรถต้นทางตลาดหนองคาย ถึง นค. 12.38 น. ออก 13.03 น. หยุดรับส่งผู้โดยสารที่หนองคาย 25 นาทีครับ
- ขบวน 428 ออกเวลา 06.18 น. เนื่องจากหลีกขบวน 139 ซึ่งเข้าเวลา 06.15 น.
- ขบวน 438 ออกเวลา 06.07 น. เนื่องจากต้องหลีกขบวน 433 ที่สถานีสุรนาีรายณ์ ซึ่งเป็นสถานีถัดไปครับ
ศอฉ. ย่อมาจาก ศูนย์อำนวยการภาคตะวันออกเฉียงเหนือ บ่แม่น ศอช. ช้อปปิ้งๆ น่อ
Back to top
Display posts from previous:
All Posts
1 Day
7 Days
2 Weeks
1 Month
3 Months
6 Months
1 Year
Oldest First
Newest First
Rotfaithai.Com Forum Index
->
เส้นทางรถไฟ, ค่าโดยสาร และเรื่องเกี่ยวกับการเดินรถ
All times are GMT + 7 Hours
Page
1
of
1
Share
|
Jump to:
Select a forum
General
----------------
ข้อตกลงและข้อแนะนำในการใช้งานเว็บไซต์ฯ
สัพเพเหระ
พักผ่อนหย่อนใจ
ประชาสัมพันธ์กิจกรรม
Member's Zone
----------------
กำหนดตารางนัดหมาย
บทความ, เรื่องสั้นพิเศษ และทริปพิเศษ
คำถามเด็ดแฟนพันธุ์แท้รถไฟไทย
ซื้อขาย/แลกเปลี่ยน
กิจกรรมร่วมสนุก
สภากาแฟ
ภาพ/วิดีโอรถไฟไทยจากผลงานของสมาชิก
ทริปตะลอนทัวร์สไตล์รถไฟไทยดอทคอม
สำรวจทางรถไฟและมุมมอง Unseen รถไฟไทย
Railway of Thailand
----------------
เรื่องทั่วไปและข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรถไฟไทย
ข้อมูลข่าวสารเกี่ยวกับรถไฟไทย
สาระความรู้วิชาการรถไฟและประวัติศาสตร์รถไฟไทย
เส้นทางรถไฟ, ค่าโดยสาร และเรื่องเกี่ยวกับการเดินรถ
รถจักร, รถดีเซลราง และรถพ่วงต่างๆ ของไทย
สถานีรถไฟและสถาปัตยกรรมสำคัญเกี่ยวกับรถไฟไทย
โครงสร้างทางวิศวกรรมที่เกี่ยวกับรถไฟไทย
อุบัติเหตุเกี่ยวกับรถไฟไทย
Electrical Railways of Thailand
----------------
รถไฟฟ้าท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ (ARL)
รถไฟฟ้า (BTS) และรถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT)
โครงการระบบรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนในอนาคต
Foreign Zone (English Language Only)
----------------
General Topics
State Railway of Thailand/Thai Rail Fans
World Railways
----------------
เกี่ยวกับรถไฟต่างประเทศ
ภาพรถไฟต่างประเทศ
ภาพประสบการณ์เดินทางกับรถไฟต่างประเทศ
Railway Games & Models
----------------
Railway Games & Train Simulator
Railway Models
Problems & Support
----------------
Problems, Bugs & Helpdesk
You
cannot
post new topics in this forum
You
cannot
reply to topics in this forum
You
cannot
edit your posts in this forum
You
cannot
delete your posts in this forum
You
cannot
vote in polls in this forum
Powered by
phpBB
© 2001, 2005 phpBB Group
Forums ©