View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
|
Back to top |
|
|
ksomchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 08/04/2009 Posts: 6384
Location: เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สัปรด สวยสดหาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ ป่าชุ่มน้ำผืนใหญ่ แหล่งวางไข่ปลาทู
|
Posted: 13/08/2012 11:00 pm Post subject: |
|
|
ขอบคุณมาก ครับ อาจารย์เอก สำหรับ คำอธิบาย ได้ความรู้มากมายเลย ครับ
เมื่อวาน(๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๕) ผมไปเที่ยวแหลมพรหมเทพ อีกครั้งหนึ่งครับ
ที่ประภาคารกาญจนาภิเษก มีข้อ ความบอกพิกัด ของประภาคาร และป้ายบอกเวลาดวงอาทิตย์ขึ้น-ตก ในแต่ละวันด้วย
ผมเข้าไปดูที่ เวปไซด์ของ สมาคมดาราศาสตร์ไทย เวลาดวงอาทิตย์และดวงจันทร์ ขึ้น-ตก
มีการคำนวณเวลาไว้ล่วงหน้าเป็นปีเลย นะ ครับ แต่ไม่ทราบว่าเขามีวิธีการคำนวณอย่างไร _________________
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 14/08/2012 3:47 am Post subject: |
|
|
จากข้อมูลเวลาดวงอาทิตย์ขึ้น ทำให้ทราบว่าช่วงปลายเดือนพฤษภาคมถึงต้นเดือนมิถุนายน เป็นช่วงเวลาที่ดวงอาทิตย์ขึ้นเร็วที่สุดในรอบปีนะครับ
ส่วนช่วงต้นเดือนกรกฎาคม ดวงอาทิตย์ตกช้าที่สุด
การคำนวณเวลาดวงอาทิตย์ขึ้นและตก ใช้วิชาตรีโกณมิติเป็นหลักในการคำนวณครับ ยากและสลับซับซ้อนมากทีเดียว
http://en.wikipedia.org/wiki/Sunrise_equation
ดูดวงอาทิตย์ตกที่แหลมพรหมเทพแล้ว ต้องไปดูดวงอาทิตย์ขึ้นที่ผาชะนะได อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานีด้วยนะครับพี่สมชาย จะได้สมบูรณ์แบบ |
|
Back to top |
|
|
ksomchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 08/04/2009 Posts: 6384
Location: เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สัปรด สวยสดหาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ ป่าชุ่มน้ำผืนใหญ่ แหล่งวางไข่ปลาทู
|
Posted: 01/08/2014 9:42 pm Post subject: |
|
|
เมื่อวันที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๗ ได้มีโอกาสขึ้นไปเที่ยวดอยสุเทพ และได้ไปชมพระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ ไปเจอหลักหมุดนี้ ครับ
ที่หลักหมุดนี้มีคำอธิบายไว้อย่างละเดียด ข้อความดังนี้ ครับ
"เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา
๖ รอบ ๕ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๔๒ กรมผังเมือง
ขอร่วมงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดย
โดยการสร้างหมุดหลักฐานชั้นที่ ๑ เพื่ออ้างอิงพิกัด สำหรับ
ใช้ประโยชน์ในการสำรวจทางกิจการแผนที่ งานวิศวกรรม และ
งานพัฒนาที่ต้องอาศัยหมุดหลักฐานนี้
หมุดหลักฐานทางราบและทางดิ่ง
ประเภทงาน : รังวัดรับสัญญาณดาวเทียม GPS.
หมายเลข : ชม.๙
ค่าพิกัดภูมิศาสตร์ พื้นที่หลักฐาน WGS. ๘๔
เส้นรุ้ง (LATITUDE) ๑๘ ๔๘ ๒๒.๙๓๙๔๒ เหนือ
เส้นแวง (LONGTITUDE) ๙๘ ๕๓ ๕๔.๔๘๒๖๑ ตะวันออก
ค่าพิกัดฉาก (UTM) โซน ๔๗
พื้นหลักฐานประเทศไทย (อินเดียน ๑๙๗๕)
เหทือ (N) = ๒,๐๗๙,๑๐๒.๘๕๗ เมตร
ตะวันออก (E) = ๔๘๙,๖๓๕.๖๒๘ เมตร
ค่าความสูงเหนือระดับน้ำทะเลปานกลาง = ๑๔๑๘.๖๖๓ เมตร"
จากคำอธิบายจึงได้ทราบว่าบนพระตำหนักภูพิงคราขนิเวศนี้ อยู่เหนือจากระดับน้ำทะเลปานกลาง ๑๔๑๘.๖๖๓ เมตร ครับ _________________
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 01/08/2014 10:01 pm Post subject: |
|
|
ขอบคุณพี่สมชายมากครับ ที่เก็บภาพและข้อมูลมาฝากอย่างละเอียดเลย
ผมเคยขึ้นไปเที่ยวดอยสุเทพเพียงครั้งเดียว แต่ไม่เคยเห็นหมุดนี้ครับ
แสดงว่าพระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์อยู่สูงกว่าจุดสูงสุดของดอยขุนตาลเล็กน้อยนะครับ
(ดอยขุนตาล สูง ๑,๓๗๓ เมตรจากระดับน้ำทะเลปานกลาง) |
|
Back to top |
|
|
ksomchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 08/04/2009 Posts: 6384
Location: เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สัปรด สวยสดหาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ ป่าชุ่มน้ำผืนใหญ่ แหล่งวางไข่ปลาทู
|
Posted: 01/08/2014 10:12 pm Post subject: |
|
|
Quote: | พื้นหลักฐานประเทศไทย (อินเดียน ๑๙๗๕)
เหทือ (N) = ๒,๐๗๙,๑๐๒.๘๕๗ เมตร
ตะวันออก (E) = ๔๘๙,๖๓๕.๖๒๘ เมตร
|
รบกวนสอบถามอาจารย์เอก ครับ ค่านี้ คือค่าอะไร ครับ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้า ครับ สำหรับคำตอบ _________________
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 02/08/2014 8:18 am Post subject: |
|
|
ขออนุญาตอธิบายแบบบ้าน ๆ นะครับ ไม่ลงในทฤษฎีมาก (กลัวผิดครับ)
ข้อมูลในหมุดหลักฐาน ชม.๙ ที่พี่สมชายนำมาให้ชมนี้ มีข้อมูลพิกัดอยู่ ๒ ชุดครับ
ชุดแรก เป็นข้อมูลพิกัดที่ได้จากเครื่อง GPS ซึ่งอ้างอิงจากดาวเทียม เป็นเทคโนโลยีใหม่
ใช้ฐานข้อมูล (datum, data) อ้างอิงที่มีการประชุมตกลงกันในปี ๑๙๘๔ เรียกว่า WGS ๘๔
ระบบนี้ใช้หลักการว่า โลกกลม และวัดระยะห่างของจุดต่าง ๆ บนผิวโลก โดยอ้างอิงเชิงมุมครับ โดยใช้เส้นสมมุติบนผิวโลกเป็นเส้นรุ้ง เส้นแวง (ละติจูด ลองจิจูด) นั่นคือ พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ อยู่ที่ ๑๘ ๔๘ ๒๒.๙๓๙๔๒ เหนือ นั่นคือ ถ้าลากเส้นจากหมุดนี้ไปยังใจกลางโลกแล้วลากจากใจกลางโลกกลับมาที่เส้นศูนย์สูตร จะได้มุม ๑๘ องศากว่า ๆ ครับ
ในทำนองเดียวกันกับเส้นแวง ก็ใช้หลักการคล้าย ๆ กันครับ (รุ้งตะแคง แวงตั้ง)
ปัจจุบัน พิักัดใน GPS และในโปรแกรม Google Maps, Google Earth ใช้ WGS ๘๔ ทั้งหมดครับ
----
ชุดที่สอง เป็นข้อมูลที่ได้จากการรังวัดแบบโบราณ ตกลงกันในปี 1975 เรียกว่า Indian 1975
พิกัดที่ระบุเป็นตัวเลขเมตรเยอะ ๆ นี้ เรียกว่า UTM ครับ
วิธีนี้สมมุติให้โลกเป็นพื้นระนาบ แล้วขีดตารางสี่เหลี่ยม (กริด) ลงบนพื้นโลก ประเทศไทยอยู่ในตารางที่ ๔๗
จากนั้นก็วัดระยะห่างจากขอบตารางมาที่หมุด ครับ กรณีหมุด ชม.๙ จะห่างจากขอบกริดในแนวเหนือใต้ ๒,๐๗๙ กิโลเมตรกว่า ๆ (นับจากเส้นศูนย์สูตร ซึ่งอยู่ใกล้ประเทศสิงคโปร์)
ระยะห่างในแนวตะวันออกตะวันตกก็ในทำนองเดียวกันครับ
พิกัด UTM นิยมใช้ในเอกสารของกรมที่ดิน กรมแผนที่ทหาร เพราะสะดวกมากครับ ถ้าเป็นแผนที่มาตราส่วน ๑:๕๐,๐๐๐ วัดจากเส้นกริดในแผนที่มายังจุดที่ต้องการหาพิกัดได้ ๒ ซม. ก็แสดงว่าระยะทางจริง ๑๐๐,๐๐๐ ซม. หรือ ๑ กม. ครับ
----
ปัจจุบัน Indian ๑๙๗๕ และ พิกัดทางทหาร (UTM) ก็ยังใช้อยู่ครับ เลิกไม่ได้ เพราะแผนที่เก่า ๆ ใช้พื้นหลักฐานแบบนี้ทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะเอกสารราชการ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 02/08/2014 8:34 am Post subject: |
|
|
ถามว่า พิกัดแบบไหนดีกว่ากัน ระหว่างค่าพิกัดภูมิศาสตร์ (รุ้งแวง) กับค่าพิกัดฉาก (UTM)
ผมคิดว่าดีกันคนละอย่างครับ
สมัยที่ไม่มี GPS ไม่มีโปรแกรม Google Earth ผมว่าค่าพิกัดฉากใช้ง่ายกว่า เพราะไม่ต้องคำนวณในระบบเลขฐาน 60 แต่นับระยะทางเป็นเมตร เป็นกิโลเมตรเอาเลย เห็นภาพชัดกว่าครับ
ยกตัวอย่างแบบบ้าน ๆ นะครับ เช่น
ถามว่า กรุงเทพอยู่ที่ไหน ก็บอกว่า อยู่ห่างจากเชียงใหม่ไปทางใต้ 575 กม. ห่างจากอุบลราชธานีไปทางตะวันตก 500 กม. ก็พอมองเห็นตำแหน่งของกรุงเทพได้ ถ้าคนถามรู้จักตำแหน่งของเชียงใหม่กับอุบลราชธานี
แต่ถ้าบอกว่า กรุงเทพอยู่ที่เส้นรุ้ง 14 องศาเหนือ เส้นแวง 100 องศาตะวันออก ก็จะนึกไม่ออกครับว่าอยู่ห่างจากอุบลราชธานี ซึ่งอยู่ที่เส้นรุ้ง 15 องศาเหนือ เส้นแวง 105 องศาตะวันออกกี่กิโล ไกลมั้ย
----
เวลาผมไปซื้อภาพถ่ายทางอากาศที่กรมแผนที่ทหาร เจ้าหน้าที่ท่านจะใช้พิกัดฉาก UTM ในการค้นหาว่าภาพที่เราต้องการอยู่ในแผนที่ระวางไหน ต้องใช้ภาพกี่ภาพจึงจะครอบคลุมบริเวณที่เราต้องการครับ ถ้าพิกัดเป็นรุ้งแวง จะวุ่นวายมาก เพราะจะนึกไม่ออกว่า รุ้งแวงห่างกัน 1 องศา จะห่างกันกี่กิโล แต่ถ้าระบุ UTM เป็นเมตร วัดง่ายกว่าเยอะครับ
แต่ก็ต้องระวังดี ๆ ครับ ต้องตรวจสอบตำแหน่งในฟิล์มให้ดี ๆ ครับ เคยขอภาพถ่ายย่านโรงปูนที่วัง แต่ได้หมวดศิลาทุ่งสงมาแล้วครับ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44509
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 02/08/2014 8:57 am Post subject: |
|
|
ksomchai wrote: | ค่าพิกัดฉาก (UTM) โซน ๔๗
พื้นหลักฐานประเทศไทย (อินเดียน ๑๙๗๕)
เหนือ (N) = ๒,๐๗๙,๑๐๒.๘๕๗ เมตร
ตะวันออก (E) = ๔๘๙,๖๓๕.๖๒๘ เมตร
ค่าความสูงเหนือระดับน้ำทะเลปานกลาง = ๑๔๑๘.๖๖๓ เมตร" |
เปรียบเทียบกับค่าที่แสดงในโปรแกรม Google Earth ถือว่าใกล้เคียงมากครับ |
|
Back to top |
|
|
|