View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
box_car
1st Class Pass (Air)
Joined: 28/03/2006 Posts: 2169
Location: บ่อเลี้ยงสิ่งมีชีวิต ชนิดกินไก่ ผิวเกล็ด
|
Posted: 14/02/2007 9:12 am Post subject: |
|
|
CENTENNIAL wrote: | ขอคั่นเล็กน้อยครับพี่ตุ้ย
สาเหตุที่ต้องมาคั่น เนื่องจากเห็นภาพแก่งหลวงที่พี่เอามาลงแล้ว รู้สึกคิดถึงรถขบวนนี้ขึ้นมาเลย เพราะมีหลายครั้งที่นั่งขบวนนี้ ไปชมวิวเล่น และบางทีก็นั่งยาวมาถึงลำปาง
และภาพแก่งหลวงที่พี่ถ่ายมาก็ดูสวยงาม เขียวขจีดีแท้ๆ แถมท้องฟ้าสีฟ้าสดใส ด้วยครับ
โชคดีมากเลยครับที่ 101 ตรงเวลา ไม่ต้องลุ้นให้ยากว่า 101 จะได้สวน 14 หรือ 2 ก่อนถึงลำปางหรือไม่
หวังเหมือนกันครับว่าซักวัน 101 , 110 จะได้กลับมาอีกครั้ง พร้อมกับ ชุมทางเด่นชัย ด้วยครับ |
อย่างน้อยตอนนี้ก็ยังมี ด่วน51 ที่ชมวิวแก่งหลวงได้งามไม่แพ้กันครับ _________________
|
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 14/02/2007 9:22 am Post subject: |
|
|
black_express wrote: | tuie wrote: | ถ้าผมจำไม่ผิดดูเหมือนจะมีป้ายชื่อสถานีศิลาอาสน์(ป้ายประเพณี) ที่ปลายชานชาลาซึ่งติดกับอาคารสถานีทั้งสองด้าน ตั้งอยู่ในทิศทางปกติเหมือนกับสถานีอื่นๆด้วยนะครับ |
คงต้องขอยืนยันว่า ไม่มีป้ายประเพณีตามทิศทางปกติ ที่ อ.ตุ้ย กล่าวแต่อย่างใดครับ เพราะสุดปลายชานชาลาด้านเหนือ ติดรั้ว สำนักงานจัดการเดินรถ เขต 3 ด้านใต้ เป็นช่องทางขนสัมภาระไปยังห้องทำงานนายสถานีศิลาอาสน์ และถัดไปเป็นที่ตั้งพิพิธภัณฑ์กลางแจ้ง รถจักร " ฮาโนแม็ก " หมายเลข 274 ครับ
ไม่มีที่เหลือติดตั้งป้ายชื่อสถานีได้เลย |
ถ้าอย่างนั้นผมคงจำคลาดเคลื่อนไป ขออภัยด้วยครับ ขอบคุณพี่ตึ๋งที่กรุณาให้รายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ
มีข้อสังเกตว่า เดี๋ยวนี้บางสถานีมีป้ายประเพณีมากกว่าหนึ่งป้ายแล้วนะครับ อย่างสถานีสุราษฎร์ธานีที่เพิ่งจะไปมา มีป้ายประเพณีถึง ๔ ป้าย อยู่หัวท้ายชานชาลารางที่ ๑ ฝั่งอาคารสถานี กับอยู่หัวท้ายชานชาลารางที่สองและรางที่สามด้วยนะครับ |
|
Back to top |
|
|
black_express
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/03/2006 Posts: 10060
Location: อุตรดิตถ์ - กรุงเทพฯ
|
Posted: 14/02/2007 9:26 am Post subject: |
|
|
อืมม์....บางทีอาจมีการเปลี่ยนแปลงก็ได้ครับ อ.ตุ้ย
ต้นเดือนหน้า ไปเยี่ยมบ้าน ผมจะแว่บไปดูอีกทีหนึ่ง แฮ่ะๆ |
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 14/02/2007 9:35 am Post subject: |
|
|
CENTENNIAL wrote: | ขอคั่นเล็กน้อยครับพี่ตุ้ย
สาเหตุที่ต้องมาคั่น เนื่องจากเห็นภาพแก่งหลวงที่พี่เอามาลงแล้ว รู้สึกคิดถึงรถขบวนนี้ขึ้นมาเลย เพราะมีหลายครั้งที่นั่งขบวนนี้ ไปชมวิวเล่น และบางทีก็นั่งยาวมาถึงลำปาง
และภาพแก่งหลวงที่พี่ถ่ายมาก็ดูสวยงาม เขียวขจีดีแท้ๆ แถมท้องฟ้าสีฟ้าสดใส ด้วยครับ
โชคดีมากเลยครับที่ 101 ตรงเวลา ไม่ต้องลุ้นให้ยากว่า 101 จะได้สวน 14 หรือ 2 ก่อนถึงลำปางหรือไม่
หวังเหมือนกันครับว่าซักวัน 101 , 110 จะได้กลับมาอีกครั้ง พร้อมกับ ชุมทางเด่นชัย ด้วยครับ |
ขอบคุณครับน้องเอ็มที่ติดตามชมและให้กำลังใจช่างภาพมือสมัครเล่นนะครับ ชักจะย่ามใจเดี๋ยวจะนำภาพแก่งหลวง ในมุมมองจากขบวน ๑๐๑ มาให้ชมเพิ่มเติมนะครับ
วันนั้นพี่กลับจากนครลำปางด้วยขบวน ๕๒ ยิ่งลุ้นมากกว่ารอกลับขบวน ๑๔ หรือ ๒ อีกนะครับ แต่ความจริงวางแผนสำรองไว้แล้วว่า ถ้าขบวน ๑๐๑ ช้าสัก ๖๐ นาที ก็ลงลงแค่แม่เมาะแทนจะได้ทันกลับ ๕๒ ที่แม่เมาะ แต่วันนั้นขบวน ๑๐๑ น่ารักมากถึงนครลำปางตรงเวลาครับ ยิ่งทำให้เสียดายที่ขบวน ๑๐๑ ต้องถูกยกเลิกเข้าไปใหญ่
ท่านที่อยากชมวิวแก่งหลวง ไปขบวน ๕๑ อย่างที่คุณกวงว่ามาก็ยังได้ครับ แต่ถ้าเป็นวิวแก่งหลวงยามบ่ายแก่ๆละก็ต้องขบวน ๑๐๑ ที่เพิ่งจะจากไปเท่านั้น แม้ขบวน ๙ จะผ่านในเวลาใกล้เคียงกันก็ได้บรรยากาศไม่เหมือนกัน แฟนๆขบวน ๑๐๑ เห็นด้วยไหมครับ 8)
ขอภาวนาให้ขบวน ๑๐๑ กลับมาอีกครั้งด้วยเถิด |
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 14/02/2007 9:40 am Post subject: |
|
|
ภาพแก่งหลวงยามบ่ายแก่ๆเพิ่มเติมครับ บางมุมอาจมืดไปบ้าง ย้อนแสงไปบ้างต้องขออภัยนะครับ ถือเสียว่าขบวน ๑๐๑ ซึ่งผ่านแก่งหลวงเวลานี้เขาจัดให้แบบนี้ก็แล้วกันครับ (....โทษปี่โทษกลองอีกแล้วเรา....)
พอถึงโค้งเข้าสถานีแก่งหลวงก็มองย้อนกลับไปทางท้ายขบวนบ้าง
|
|
Back to top |
|
|
black_express
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/03/2006 Posts: 10060
Location: อุตรดิตถ์ - กรุงเทพฯ
|
Posted: 14/02/2007 9:45 am Post subject: |
|
|
ช่วงหน้าหนาว ตะวันอ้อมข้าว ค่อนไปทางใต้ ภาพเลยมืดนะครับ ต้องเป็นช่วงต้นพฤษภาคม แดดได้ที่พอดี
แต่ ข.101 เลิกเดินไปเรียบร้อยแล้วล่ะ หมดสิทธิ์ถ่ายภาพแก้ตัวครับ |
|
Back to top |
|
|
OutRun
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/05/2006 Posts: 1187
|
Posted: 14/02/2007 12:08 pm Post subject: |
|
|
tuie wrote: | พอถึงโค้งเข้าสถานีแก่งหลวงก็มองย้อนกลับไปทางท้ายขบวนบ้าง
|
จุดนี้แหละครับที่ 4218 ลงไปดำน้ำเล่น ออกโค้งซ้ายไปจ๊ะเอ๋เข้ากับดินถล่มทันที ยังมีร่องรอย
ดินถล่มอยู่ในภาพนี้แหละครับ ส่วนเรื่องวัดแสงของทางรถไฟช่วงนี้ตอนบ่าย ๆ ก็แบบที่ อ.ตุ้ย
บอกแหละครับ ต้องทำใจ เพราะในส่วนทางรถไฟจะโดนภูเขาบัง แต่ในส่วนของแม่น้ำจะโดน
แสงแดด ทำให้ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งว่าจะให้ทางรถไฟ หรือแม่น้ำวัดแสงได้พอดี _________________ นายจักรยานกับการรถไฟ ฯ |
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 14/02/2007 5:10 pm Post subject: |
|
|
OutRun wrote: |
จุดนี้แหละครับที่ 4218 ลงไปดำน้ำเล่น ออกโค้งซ้ายไปจ๊ะเอ๋เข้ากับดินถล่มทันที ยังมีร่องรอย
ดินถล่มอยู่ในภาพนี้แหละครับ ส่วนเรื่องวัดแสงของทางรถไฟช่วงนี้ตอนบ่าย ๆ ก็แบบที่ อ.ตุ้ย
บอกแหละครับ ต้องทำใจ เพราะในส่วนทางรถไฟจะโดนภูเขาบัง แต่ในส่วนของแม่น้ำจะโดน
แสงแดด ทำให้ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งว่าจะให้ทางรถไฟ หรือแม่น้ำวัดแสงได้พอดี |
ขอบคุณครับน้องตั้มที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม
เคยชมภาพตอนน้องตั้มออกไปสำรวจจุดที่ 4218 ตกแม่น้ำยมเมื่อปีก่อน แต่พอวันเดินทางพี่จำจุดเกิดเหตุไม่ได้แล้ว ตอนแรกก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าจะใช่โค้งนี้หรือเปล่า |
|
Back to top |
|
|
taweep
2nd Class Pass
Joined: 04/07/2006 Posts: 569
|
Posted: 14/02/2007 6:26 pm Post subject: |
|
|
Quote: | ช่วงหน้าหนาว ตะวันอ้อมข้าว ค่อนไปทางใต้ ภาพเลยมืดนะครับ ต้องเป็นช่วงต้นพฤษภาคม แดดได้ที่พอดี แต่ ข.101 เลิกเดินไปเรียบร้อยแล้วล่ะ หมดสิทธิ์ถ่ายภาพแก้ตัวครับ |
วันเสาร์ที่ 5 พ.ค. 50 (วันฉัตรมงคล) ผมไปเชียงใหม่ครับ โดย ข.51
และกลับกรุงเทพ วันพุธที่ 9 พ.ค. 50 โดย ข.102
เป็นการรำลึกเมื่อปีที่แล้วเดือนเดียวกัน(11-13 พ.ค.49) ผมไปเชียงใหม่ครั้งแรก ปีนี้ตั้งใจจะไปดอยสุเทพ ,ไนท์ซาฟารี, สวนพฤกชาติ(ที่เขาจะเปลี่ยนจากงานพืชสวนโลก เป็นสวนอะไรสักอย่างนี่แหละครับ ผมอาจตั้งชื่อผิด) , ไนท์บาซาร์, ,อนุเสาวรีย์สามกษัตรืย์ , ศาลากลางจังหวัด,
ประตูท่าแพ, กาดหลวง,ตลาดวโรรส ,ตัวเมืองเชียงใหม่ และอื่นๆ ภายในระยะเวลา 2.5 วัน
ซึ่งปีที่แล้วไปแค่ไนท์บาร์ซาร์เองครับ ปีนี้จะไปให้คุ้มเลยครับ |
|
Back to top |
|
|
tuie
1st Class Pass (Air)
Joined: 09/07/2006 Posts: 12156
Location: สถานีบ้านตุ้ย
|
Posted: 21/02/2007 10:20 pm Post subject: |
|
|
หลังจากขบวน ๑๐๑ ผ่านสถานีแก่งหลวงไปแล้ว บางช่วงยังพอมองเห็นแม่น้ำยมทางด้านขวาของขบวนรถแต่ไม่ได้อยู่ในระยะใกล้ชิดเท่ากับช่วงก่อนถึงสถานีแก่งหลวง พอข้ามแม่น้ำยมแถวๆห้วยแม่ต้าแล้วจากนั้นก็ไม่เห็นแม่น้ำยมอีก ตอนขบวนรถแล่นผ่านสะพานข้ามแม่น้ำยมจะเห็นตอม่อสะพานเดิมตั้งอยู่ทางด้านซ้ายครับ พอขบวน ๑๐๑ ออกจากสถานีบ้านปินไปแล้วเริ่มวิ่งขึ้นภูเขาความเร็วลดลงหลายช่วงเหลือไม่เกิน ๔๕ ก.ม./ช.ม. ลอดอุโมงค์ห้วยแม่ลานไม่ทันไรก็ถึงสถานีที่ตั้งอยู่ช่วงทางโค้งอันสวยงามแห่งหนึ่งในเส้นทางสายเหนือ นั่นก็คือสถานีผาคัน
เห็นทางโค้งมากๆอย่างนี้ไม่มีสัญญาณตัวแทนติดตั้งไว้นะครับ เมื่อขบวน ๑๐๑ ผ่านสถานีปางป๋วยได้สักพักก็เป็นทางลงภูเขา เสียงล้อกระทบรางและรอยต่อรางเริ่มดังเป็นจังหวะถี่ขึ้นตามความเร็วของขบวนรถที่เพิ่มขึ้นฟังแล้วเร้าใจดีมาก ช่วงลงภูเขาแถวๆแม่ทะ-หนองวัวเฒ่า ก็ฟังจังหวะได้มันไม่แพ้กันครับ พอถึงสถานีนครลำปางการอำลาขบวน ๑๐๑ ของผมเป็นอันสิ้นสุดลงแล้วครับ ลงจากรถ บชท.คันสุดท้ายถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกสักหน่อย
ต่อไปนี้เราจะไม่ได้เห็นริ้วขบวนรถสายเหนือที่มีรถ บชท. พ่วง(ตามปกติ)เป็นคันสุดท้ายแบบขบวน ๑๐๑ มาจอด ณ สถานีนครลำปางยามเย็น(ในกรณีที่เสียเวลาก็อาจจะถึงค่ำ)อีกแล้ว |
|
Back to top |
|
|
|