นายไพรัช โรจน์เจริญงาม ผู้อำนวยการศูนย์ประชาสัมพันธ์และบริการท่องเที่ยว แจ้งว่า เพื่ออำนวยความสะดว กให้ประชาชนที่พักอาศัย บริเวณปริมณฑล ในทางสายเหนือและสายใต้ เดินทางเข้ากรุงเทพสะดวกมากขึ้น การรถไฟฯ จึงได้เพิ่มการหยุดขบวนรถรับ-ส่ง ในเส้นทางสายใต้ ขบวน 355/356 (กรุงเทพ - สุพรรณบุรี - กรุงเทพ) ที่สถานีโพรงมะเดื่อขบวนละ 1 นาที (ข.355 ถึง 06.09 น./ออก 06.10 น.และ ข.356 ถึง 18.23 น./ออก 18.24 น.), สายเหนือ ขบวน 305 (กรุงเทพ อยุธยา) ที่ป้ายหยุดรถหลักหก เวลาถึง 19.09 น./ออก 19.10 น. เป็นการทดลองขบวนละ 1 นาที ตั้งแต่วันที่ 5 พฤศจิกายน 2551 - 5 มกราคม 2552
นอกจากนี้ นายไพรัชฯ แจ้งเพิ่มเติมว่า จากการหยุดขบวนรถไฟ ณ ที่หยุดรถโรงพยาบาลรามาธิบดี มาได้ระยะหนึ่ง ปรากฏมีประชาชนเดินทางมาลง ณ ที่หยุดรถดังกล่าว จำนวนมากขึ้น การรถไฟฯ จึงได้จัดให้มีการหยุดรับเที่ยวกลับ ณ ที่หยุดรถโรงพยาบาลรามาธิบดี จำนวน 10 ขบวน ขบวนละ 1 นาที ตั้งแต่วันที่ 21 พฤศจิกายน 2551 เป็นต้นไป ดังนี้
ข้อมูลกำหนดเวลาเดินรถ คลิกที่นี่
ขบวนรถ |
เวลาถึง |
เวลาออก |
หมายเหตุ |
ขบวน 233
(กรุงเทพ สุรินทร์) |
14.49 น. |
14.50 น. |
|
ขบวน 211
(กรุงเทพ ตะพานหิน) |
13.04 น. |
13.05 น. |
|
ขบวน 207
(กรุงเทพ นครสวรรค์) |
14.12 น. |
14.13 น. |
|
ขบวน 315
(กรุงเทพ ลพบุรี) |
16.22 น. |
16.23 น. |
|
ขบวน 301
(กรุงเทพ ลพบุรี) |
16.41 น. |
16.42 น. |
เดินเฉพาะวันเสาร์/อาทิตย์, วันหยุดราชการ |
ขบวน 313
(กรุงเทพ ชท.บ้านภาชี) |
17.01 น. |
17.02 น. |
|
ขบวน 341
(กรุงเทพ ชท.แก่งคอย) |
17.25 น. |
17.26 น. |
|
ขบวน 343
(กรุงเทพ ชท.แก่งคอย) |
17.25 น. |
17.26 น. |
เดินเฉพาะวันเสาร์/อาทิตย์, วันหยุดราชการ |
ขบวน 317
(กรุงเทพ ลพบุรี) |
17.35 น. |
17.36 น. |
|
ขบวน 305
(กรุงเทพ อยุธยา) |
18.21 น. |
18.22 น. |
|
|
ทั้งนี้ หากมีความประสงค์สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม สามารถติดต่อสอบถามได้ที่ สายด่วน 1690 ตลอด 24 ชั่วโมง หรือ www.railway.co.th
ที่มา : ศูนย์ประชาสัมพันธ์ฯ การรถไฟแห่งประเทศไทย
วันที่ : 11/11/2551