นางสาวมณฑกาญจน์ ศรีวิลาศ หัวหน้ากองประชาสัมพันธ์ การรถไฟฯ แจ้งว่า จากการที่สนามบินนานาชาติสุวรรณภูมิ มีกำหนดเปิดให้บริการตั้งแต่วันที่ 28 กันยายน 2549 เพื่อเป็นการรองรับการเดินทาง การรถไฟฯ จึงจัดเดินขบวนรถไฟพิเศษชานเมือง บริการประชาชน, พนักงานบริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน), บริษัท การท่าอากาศยานไทย จำกัด (มหาชน) และพนักงานหน่วยงานต่างๆ ที่ปฏิบัติการในสนามบินสุวรรณภูมิ โดยการรถไฟฯ ได้จัดขบวนรถโดยสารปรับอากาศ JR-WEST วิ่ง รับ-ส่งระหว่างสถานีรังสิต – หัวตะเข้ ไป/กลับ วันละ 10 เที่ยว ตลอดทั้งกลางวันและกลางคืน ซึ่งการรถไฟฯ ได้ประสานไปยัง องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ (ขสมก.) เพื่อจัดรถ รับ-ส่งที่สถานีรถไฟหัวตะเข้ ไปยังสนามบินสุวรรณภูมิ โดยเริ่มเปิดให้บริการตั้งแต่วันที่ 15 กันยายน 2549 เป็นต้นไป
สำหรับอัตราค่าโดยสารรถไฟฯ ระหว่าง รังสิต - หัวตะเข้ คิดอัตราเดียวคนละ 50 บาทตลอดเส้นทาง และ อัตราค่าโดยสารรถ ขมสก. จากสถานีหัวตะเข้ ไปสนามบินสุวรรณภูมิ คนละ 15 บาท นอกจากนั้น ท่านยังสามารถลงต่อรถไฟฟ้า BTS ได้ที่ ที่หยุดรถพญาไท และต่อรถไฟฟ้าใต้ดินได้ที่ ที่หยุดอโศก นับว่าเป็นทางเลือกหนึ่ง ในการเดินทางไป-กลับ ระหว่างสนามบินดอนเมือง กับสนามบินสุวรรณภูมิ โดยไม่ต้องขับรถยนต์ และไม่ต้องกังวลกับปัญหาการจราจร ทางถนนอีกด้วย ผู้สนใจสามารถติดต่อสอบถามเพิ่มเติม ได้ที่โทรศัพท์สายด่วน 1690 ตลอด 24 ชั่วโมง (ยังมีต่อ)
ขบวน
980 |
ขบวน
982 |
ขบวน
984 |
ขบวน
986 |
ขบวน
988 |
สถานี |
ขบวน
981 |
ขบวน
983 |
ขบวน
985 |
ขบวน
987 |
ขบวน
989 |
04.55 น. |
10.00 น. |
14.15 น. |
20.35 น. |
00.40 น. |
รังสิต |
09.35 น |
13.25 น. |
18.28 น. |
00.15 น. |
04.02 น. |
05.06 น. |
10.10 น. |
14.25 น. |
20.46 น. |
00.50 น. |
ดอนเมือง |
09.25 น |
13.16 น. |
18.17 น. |
00.05 น. |
03.50 น. |
05.14 น. |
10.18 น. |
14.33 น. |
20.55 น. |
00.58 น. |
หลักสี่ |
09.17 น |
13.08 น. |
18.06 น. |
23.57 น. |
03.42 น. |
05.23 น. |
10.26 น. |
14.41 น. |
21.06 น. |
01.06 น. |
บางเขน |
09.09 น |
13.00 น. |
17.56 น. |
23.49 น. |
03.34 น. |
05.32 น. |
10.44 น. |
14.51 น. |
21.25 น. |
01.15 น. |
บางซื่อ |
09.00 น |
12.51 น. |
17.46 น. |
23.40 น. |
03.25 น. |
05.40 น. |
10.51 น. |
14.59 น. |
21.34 น. |
01.22 น. |
สามเสน |
08.50 น |
12.43 น. |
17.38 น. |
23.33 น. |
03.18 น. |
05.48 น. |
11.01 น. |
15.07 น. |
21.42 น. |
01.30 น. |
ที่หยุดรถพญาไท |
08.40 น |
12.35 น. |
17.29 น. |
23.25 น. |
03.10 น. |
05.54 น. |
11.07 น. |
15.13 น. |
21.48 น. |
01.36 น. |
มักกะสัน |
08.34 น |
12.29 น. |
17.24 น. |
23.19 น. |
03.04 น. |
05.59 น. |
11.11 น. |
15.18 น. |
21.53 น. |
01.41 น. |
ที่หยุดรถอโศก |
08.29 น |
12.24 น. |
17.21 น. |
23.14 น. |
02.59 น. |
06.24 น. |
11.34 น. |
15.41 น. |
22.16 น. |
02.04 น. |
ลาดกระบัง |
08.06 น |
12.01 น. |
16.52 น. |
22.51 น. |
02.36 น. |
06.30 น. |
11.40 น. |
15.46 น. |
22.22 น. |
02.10 น. |
หัวตะเข้ |
08.00 น |
11.55 น. |
16.45 น. |
22.45 น. |
02.30 น. |
หมายเหตุ :
- เที่ยวไป จาก รังสิต-หัวตะเข้ ให้อ่านตารางจากด้านบนลงด้านล่าง
- เที่ยวกลับ จาก หัวตะเข้ - รังสิต ให้อ่านตารางจากด้านล่างขึ้นไปด้านบน
ที่มา : กองประชาสัมพันธ์ การรถไฟแห่งประเทศไทย
วันที่ : 21/09/2549