View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
black_express
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/03/2006 Posts: 10060
Location: อุตรดิตถ์ - กรุงเทพฯ
|
Posted: 05/03/2010 10:29 pm Post subject: |
|
|
เมื่อก่อน ตั๋วบางจะพิมพ์ว่า รถไฟสายแม่กลอง เรียกว่าเกือบเอกเทศจริงๆ ที่ไม่รวมกับทางสายใหญ่ ชื่อย่อสถานีถึงมีแต่ตัวอักษรดังที่ อ.หม่องว่า
อ้อ..รถดีเซลรางสายวงเวียนใหญ่ - วัดสิงห์ พนักงานตัดตั๋วสมัยโน้นใช้เป่านกหวีดออกขบวนรถจากสถานีด้วยนะครับ |
|
Back to top |
|
|
therock
1st Class Pass (Air)
Joined: 25/09/2007 Posts: 1575
Location: อดีตเด็กมหาชัย
|
Posted: 05/03/2010 10:37 pm Post subject: |
|
|
ตั๋วบางฝั่งวงเวียนใหญ่-มหาชัยก่อนรุ่นสีขาวจะแยกเป็น2สี 2ราคาด้วย |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 06/03/2010 11:51 am Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
1189 แม่ทะ
1190 .............
1191 .............
1192 หนองวัวเฒ่า
1193 นครลำปาง
1194 .............
1195 .............
1196 ห้างฉัตร
1197 .............
1198 ปางม่วง
1199 *ห้วยเรียน
1200 .............
1201 แม่ตานน้อย
1202 .............
1203 .............
1204 ขุนตาน
1205 .............
1206 ทาชมภู
1207 .............
1208 ศาลาแม่ทา
1209 .............
1210 .............
1211 .............
1212 หนองหล่ม
1213 .............
1214 .............
---------------------------
สถานีบ่อแฮ้ว ยุบเลิกไปครับ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 06/03/2010 12:05 pm Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
1215 ...............
1216 ลำพูน
1217 ...............
1218 ป่าเส้า
1219 ...............
1220 สารภี
1221 ...............
1222 เชียงใหม่
---------------
ที่หยุดรถดอยติ ถูกยุบเลิก |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 06/03/2010 12:23 pm Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
2001 หนองกวย
2002 หนองแซง
2003 .............
2004 หนองสีดา
2005 บ้านป๊อกแป๊ก
2006 .............
2007 สระบุรี
2008 .............
2009 หนองบัว
2010 .............
2011 ชุมทางแก่งคอย
2012 บ้านช่องใต้
2013 *เขาคอก
2014 .............
2015 *เขาหินดาด
2016 .............
2017 หินซ้อน
2018 *เขาสูง
2019 .............
2301 *เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์
2020 แก่งเสือเต้น
2021 *บ้านหนองบัว
2022 .............
2023 .............
2024 โคกสลุง
2025 .............
---------------------------
ยุบสถานีเขาคอกเป็นที่หยุดรถ เมื่อ 1 พ.ค. 28
ที่หยุดรถบ้านหนองบัว สร้างใหม่ใกล้ กม. 166 ในปี พ.ศ. 2551
ที่หยุดรถมะนาวหวาน ยุบเลิก |
|
Back to top |
|
|
chairat
1st Class Pass (Air)
Joined: 02/04/2008 Posts: 1023
|
Posted: 06/03/2010 1:49 pm Post subject: |
|
|
Mongwin wrote: | อักษรย่อรุ่นของพี่ตึ๋ง ใช้เฉพาะพยัญชนะ
ส่วนอักษรย่อรุ่นใหม่ มีสระหรือวรรณยุกต์มาใช้ในการย่อด้วยครับ
ชื่อสถานีวัดไซ ในตั๋วแข็งของคุณไชยรัตน์ ดูโบราณดีจริง ๆ ครับ |
ตอนนั้นพอดีผมจะซื้อตั๋วมาลงที่คลองต้นไทรแถวบ้านผมแต่ไม่มีก็เลยได้วัดไทร
มาแทน ไม่เข้าใจตรงที่ว่าจอมทองก็มีแต่คลองต้นไทรไม่มีขาย _________________
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 08/03/2010 12:30 pm Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
2026 สุรนารายณ์
2027 ................
2028 *โรงเรียนอัสสัมชัญคอนแวนต์
2029 ................
2030 *เขายายกะตา
2031 ................
2032 * ตลาดลำนารายณ์
2033 ลำนารายณ์
2034 ................
2035 ................
2036 *บ้านเกาะรัง
2037 ................
2038 แผ่นดินทอง
2039 ................
2040 *บ้านจงโก
2041 ................
2042 โคกคลี
2043 ................
2044 ................
2045 ช่องสำราญ
2046 ................
2047 ................
2048 ................
2049 บ้านวะตะแบก(เทพสถิต)
2050 ................
2051 ................
----------------------------------
เพิ่มที่หยุดรถโรงเรียนอัสสัมชัญคอนแวนต์ และที่หยุดรถตลาดลำนารายณ์ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 08/03/2010 5:35 pm Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
2052 ห้วยยายจิ๋ว
2053 ..................
2054 *บ้านปากจาบ
2055 ..................
2056 ..................
2057 บำเหน็จณรงค์
2058 **บ้านกลอย
2059 *วังกะอาม
2060 *โนนคร้อ
2061 ..................
2062 จัตุรัส
2063 ..................
2064 ..................
2065 ..................
2066 หนองฉิม
2067 ..................
2068 *บ้านตาเนิน
2069 *บ้านหนองขาม
2070 ..................
2071 ..................
2072 บ้านเหลื่อม
2073 *บ้านโคกกระเบื้อง
2074 ..................
2075 *บ้านหนองปรือโป่ง
2076 หนองพลวง
2303 *บ้านกระพี้
2077 **บ้านเก่างิ้ว
-----------------------------------
เพิ่มป้ายหยุดรถบ้านกลอย ยุบสถานีโนนคร้อเป็นที่หยุดรถ เพิ่มที่หยุดรถบ้านกระพี้ เพิ่มป้ายหยุดรถบ้านเก่างิ้ว |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44878
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 10/03/2010 6:38 pm Post subject: |
|
|
ปัจจุบัน
2078 *บ้านสระครก
2079 *บ้านโสก-รัง
2080 ...................
2081 *ทับกวาง
2082 มาบกะเบา
2083 ผาเสด็จ
2084 หินลับ
2085 ...................
2086 มวกเหล็ก
2087 ...................
2088 กลางดง
2089 ปางอโศก
2090 ...................
2091 บันไดม้า
2092 ...................
2093 ปากช่อง
2094 ...................
2095 ซับม่วง
2096 จันทึก
2097 คลองขนานจิตร
2098 ...................
2099 ...................
2100 คลองไผ่
2101 ลาดบัวขาว
2102 บ้านใหม่สำโรง
2103 หนองน้ำขุ่น
2104 ................... |
|
Back to top |
|
|
ksomchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 08/04/2009 Posts: 6384
Location: เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สัปรด สวยสดหาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ ป่าชุ่มน้ำผืนใหญ่ แหล่งวางไข่ปลาทู
|
Posted: 10/03/2010 7:25 pm Post subject: |
|
|
การกำหนดรหัสสถานีรถไฟ คล้าย ๆ กับการกำหนดหมายเลขทางหลวงของกรมทางหลวงเลยนะครับ อาจารย์
-ไปเหนือขึ้นต้นเลข ๑
-ไปอิสานขึ้นต้นเลข ๒
-ภาคกลางและตะวันออกขึ้นต้นเลข ๓
-ไปภาคใต้ขึ้นต้นเลข ๔
--------------------------------------------------------
ขอนอกเรื่องนิดหนึ่ง ทางหลวงสายบายพาส ชะอำ-ปราณบุรี เดิมเป็นหมายเลข ๔ เลี่ยงเมือง
ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นหมายเลข ๓๗ แล้ว _________________
|
|
Back to top |
|
|
|