View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44953
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 02/05/2008 12:48 pm Post subject: |
|
|
แนวนี้ครับ
เส้นสีแดงคือแนวทางรถไฟครับผม ลองเปรียบเทียบกับภาพของคุณตั้ม OutRun ได้ครับ
|
|
Back to top |
|
|
heerchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 29/07/2006 Posts: 7730
Location: อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
|
Posted: 02/05/2008 8:24 pm Post subject: |
|
|
ผมอาสาไปถ่ายรูปให้หายสงสัยไปเลย |
|
Back to top |
|
|
Leonedovis
3rd Class Pass
Joined: 19/06/2007 Posts: 39
Location: 89/104 ถ.กาญจนาวนิช สงขลา
|
Posted: 02/05/2008 8:39 pm Post subject: |
|
|
ผมก็เป็นศิษย์เก่า ร.ร มหาวชิราวุธครับ ช่วงที่เรียนอยู่ก็อ่านหนังสือ มรดกเมืองสงขลา มหาวชิราวุธ ครับ ตอนนี้ผมก็ยังเรียนอยู่ในสงขลาครับ อยากจะลองสำรวจเส้นทางรถไฟของสงขลาด้วยคนครับ |
|
Back to top |
|
|
rodfaithai
1st Class Pass (Air)
Joined: 10/07/2006 Posts: 1346
|
Posted: 02/05/2008 10:35 pm Post subject: |
|
|
รอชมผลงานอยู่ครับ |
|
Back to top |
|
|
rodfaithai
1st Class Pass (Air)
Joined: 10/07/2006 Posts: 1346
|
Posted: 02/05/2008 10:37 pm Post subject: |
|
|
heerchai wrote: | ผมอาสาไปถ่ายรูปให้หายสงสัยไปเลย |
อีไปต่อใดหล่าว |
|
Back to top |
|
|
heerchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 29/07/2006 Posts: 7730
Location: อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
|
Posted: 03/05/2008 12:02 am Post subject: |
|
|
rodfaithai wrote: | heerchai wrote: | ผมอาสาไปถ่ายรูปให้หายสงสัยไปเลย |
อีไปต่อใดหล่าว | ม่ายรู้ ว่างอีต่อใด งานมากนักแลง |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44953
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
|
Back to top |
|
|
rodfaithai
1st Class Pass (Air)
Joined: 10/07/2006 Posts: 1346
|
Posted: 18/06/2008 12:34 pm Post subject: |
|
|
ตั๋วใบนี้ถูกใช้เดินทางในปี 2509 หรือ 2510
ผู้โดยสารเดินทางจาก วัดอุทัย ปลายทาง หาดใหญ่
ในวัน เสาร์ที่ 12 หรือ วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2509
หรือ
วัน อาทิตย์ที่ 12 หรือ วันจันทร์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2510
เหตุผลประกอบ
1 จากการทำ Research เรื่อง ประวัติหาดใหญ่ ได้ความว่า
"ตั้งแต่วันที่ 12 สิงหาคม 2508 เป็นต้นมา ได้จัดให้มีขบวน
247/248 เดินไปกลับระหว่างสถานีหาดใหญ่ - สงขลา เพิ่มขึ้นคือในวันธรรมดาเดินไปกลับรวม 12 เที่ยว
เฉพาะในวันหยุดราชการเพิ่มขบวน 249/250 เดินไปกลับระหว่าง สถานีหาดใหญ่ - สงขลา อีก 2เที่ยว
รวมเป็น 14 เที่ยว"
ที่มา : คำกล่าวตอบของผู้ว่าการรถไฟ(ต่อผู้ว่าฯ สงขลา)แห่งประเทศไทย ในพิธีวางศิลาฤกษ์ อาคารสถานีชุมทางหาดใหญ่ เมื่อ วันที่ 31 สิงหาคม 2509และ
รายงานของ ผู้ว่าการรถไฟ ที่รายงานแก่ พณฯ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม เนื่องในพิธี เปิดอาคารสถานี และโรงแรมหาดใหญ่ (โรงแรมราชธานี) เมื่อ วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม 2511
2 จากภาพตั๋ว
ตั๋วบาง แสดงว่า ไม่ได้ซื้อที่สถานี ดังนั้นต้นทางคือ วัดอุทัย
(ถ้าซื้อที่สถานีน่าจะเป็นตั๋วแข็ง)
3 ไม่ใช่ ปี 08 เพราะเดือนมีนาคมยังไม่มีขบวน 247/248 249/250
4 จากข้อมูลคุณวิศรุต ปี 11 มี
สถานีเขาบรรไดนาง
สถานีน้ำน้อย
สถานีควนหิน
ซึ่งไม่มีในตั๋ว
tuie wrote: | Mongwin wrote: | ตัวเลข 237-250 นี้ ไว้ถ้าคุณ tuie เซียนกำหนดเวลาเดินรถมีเวลา ช่วยเข้ามาวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ |
เห็นคำว่า "เซียน" เลยต้องรีบเข้ามาชี้แจกก่อนครับว่า ผมเป็นเพียงมือสมัครเล่นเท่านั้นละครับ ผู้รู้ลึกรู้จริงเรื่องรถไฟไทยยิ่งกว่าผม ณ เวบนี้มีอีกหลายท่านครับ
ขอวิเคราะห์และแสดงความเห็นเท่าที่พอจะมีข้อมูลและความรู้อยู่บ้างเล็กๆน้อยๆนะครับ
ผมเห็นพ้องกับพี่หมอครับว่า หมายเลข ๒๓๗-๒๕๐ ในตั๋วบางข้างต้นน่าจะเป็นหมายเลขขบวนรถที่เดินในเส้นทางสายสงขลา ซึ่งในความจริงคงไม่มีเดินครบทุกหมายเลข รวม ๑๔ ขบวน เป็นแน่ เข้าใจว่าจะเป็นการกำหนดหมายเลขขบวนรถไว้เผื่อจะมีเดินในอนาคตนะครับ เพราะผมเคยเห็นการกำหนดหมายเลข และกำหนดเวลาขบวนรถเอาไว้ก่อนแต่ยังไม่เปิดเดินรถตามปกติ เช่นในสมัยปี ๒๕๒๗-๒๕๒๘ รถนครศรีธรรมราชมีเดินปกติเพียงขบวนเดียว คือ ขบวนรถเร็วที่ ๔๗/๔๘ (ขบวน ๑๗๓/๑๗๔ ในปัจจุบัน)แต่ในแฟ้มกำหนดเวลาของเจ้าหน้าที่ห้องจำหน่ายตั๋วล่วงหน้า ซึ่งผมแอบเห็นและขอดู มีกำหนดเวลาขบวนรถเร็วที่ ๔๙/๕๐ กรุงเทพ-นครศรีธรรมราช พิมพ์เอาไว้เหมือนขบวนรถที่เดินตามปกติขบวนอื่นๆด้วยครับ ทั้งๆที่ในทางปฏิบัติรถเร็วขบวนนี้ไม่มีเดินในเส้นทางนี้ตามปกติเลย
จากข้อมูลกำหนดเวลาเดินรถสายชุมทางหาดใหญ่-สงขลา ปี ๒๔๙๙ ที่ลงในวารสารรถไฟนั้น มีขบวนรถโดยสารเดินในเส้นทางสายนี้วันละ ๔ ขบวน ได้แก่
ขบวน ๑๐๗ ทุ่งสง-สงขลา
ขบวน ๑๐๘ สงขลา-ทุ่งสง
ขบวน ๔๑๙ สงขลา-ยะลา
ขบวน ๔๒๐ ยะลา-สงขลา
น่าสังเกตว่า หมายเลขขบวนรถที่เดินจากสงขลามุ่งหน้าชุมทางหาดใหญ่ตามข้อมูลข้างต้นนั้น มีทั้งหมายเลขคู่ คือ ขบวน ๑๐๘ สงขลา-ทุ่งสง และหมายเลขคี่ คือ ขบวน ๔๑๙ สงขลา-ยะลา ทั้งๆที่แล่นในทิศทางเดียวกันจากสงขลา-ชุมทางหาดใหญ่ ที่เป็นเช่นนี้น่าจะพิจารณาจากปลายทางของขบวนรถดังกล่าวนับตั้งแต่ออกจากชุมทางหาดใหญ่เป็นสำคัญว่า ขึ้นเหนือ หรือ ล่องลงใต้ หากการกำหนดหมายเลขขบวนรถในปี ๒๕๑๐ ยังใช้หลักเดียวกัน ขบวน ๒๓๘ อาจเป็นขบวนรถเที่ยวล่องกลับจากสงขลามายังชุมทางหาดใหญ่ โดยไม่ล่องลงใต้ไปไกลกว่าชุมทางหาดใหญ่ เพราะมิฉะนั้นน่าจะใช้หมายเลขขบวนรถเป็นเลขคี่นะครับ
สำหรับรอยตัดตั๋วที่ปรากฏในภาพตั๋วบางข้างต้นนั้น น่าจะเป็นการเดินทางจากป้ายหยุดรถวัดอุทัยมายังชุมทางหาดใหญ่ เพราะหมายเลขขบวน ๒๓๘ เป็นเลขคู่ อีกทั้งผู้ถือตั๋วนี้น่าจะขึ้นโดยสารจากป้ายหยุดรถถึงต้องซื้อตั๋วบางเอาบนขบวนรถน่ะครับ หากขึ้นจากชุมทางหาดใหญ่มายังวัดอุทัย ก็น่าจะซื้อตั๋วแข็งที่ชุมทางหาดใหญ่ก่อนขึ้นรถได้ครับ หากขึ้นจากหาดใหญ่โดยไม่ซื้อตั๋วแล้วต้องเสียค่าปรับ พหล.จะไม่ออกเป็นตั๋วบางสำเร็จรูปให้อย่างที่เห็นในภาพ แต่จะออกเป็นตั๋วบางเที่ยวเดียว(ใบใหญ่คล้ายใบเสร็จ)แบบเขียนกรอกข้อความระบุค่าโดยสาร และค่าปรับให้ครับ
ตั๋วบางสำเร็จรูปมีหลายราคาครับ หากค่าโดยสารไม่ลงตัวพอดีที่สองบาท เช่น ราคา ๑.๕๐ บาท (สมัยก่อนค่าโดยสารยังมีเศษ ๕๐ สตางค์ได้ครับ) ก็จะมีการออกตั๋วบางฯ ๑ บาท และ ๕๐ สตางค์ ให้อย่างละใบครับ
หากข้อวิเคราะห์ของผมผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ หากมีท่านใดทราบข้อมูลเกี่ยวกับประเด็นดังกล่าวชัดเจน ถูกต้องตามความจริงยิ่งกว่านี้กรุณาแจ้งให้ทราบจักขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
นสน.าย.
ปล.ผมเคยเห็นภาพสถานีสงขลา มีขบวนรถโดยสารป้าดาเวนพอร์ตนำขบวนจอดอยู่หน้าสถานีในอนุสาร อสท.ฉบับเก่าเล่มหนึ่งประมาณปี ๒๕๑๗-๑๘ ก่อนยกเลิกการเดินรถในเส้นทางสายสงขลาไม่กี่ปี ขอเวลาค้นกรุหนังสือในศูนย์สารสนเทศ RFT ณ สถานีบ้านตุ้ยก่อน หากหาพบจะสแกนมาให้ชมในโอกาสต่อไปครับ |
Last edited by rodfaithai on 18/06/2008 12:57 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44953
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 18/06/2008 12:52 pm Post subject: |
|
|
ขอบคุณพี่มิ้งมากๆ ครับที่ช่วยวิเคราะห์อย่างละเอียด
จนข้อมูลเริ่มแคบเข้ามาเรื่อยๆ ครับ
ผมว่าเรากำลังเอาจิ๊กซอหลายๆ ชิ้นเข้ามาประกอบจนเริ่มเห็นเป็นภาพแล้วครับ
ตั๋วบางแบบนี้ผมจำได้ว่าเคยเห็นของจริงแล้วครับ ราวปี 2520 ครับ
พี่ชายคนเล็กของผมขึ้นรถไฟสายสงขลา แล้วเอามาโชว์ให้ดู
เสียดายมากไม่ได้เก็บไว้
ก่อนยกเลิกการเดินรถในปี 2521 ราคา 3.00 บาทตลอดสายครับ
-------------
ปัญหาคาใจของผมยังเหลืออยู่เหมือนที่พี่มิ้งว่า คือ
เหตุใดที่หยุดรถที่มีฐานะเป็นสถานีจึงไม่ปรากฏในตั๋ว
OK ถ้าตอนขึ้นรถที่สถานี ใช้ตั๋วแข็งได้
แล้วสมมติถ้าผมขึ้นที่วัดอุทัย ไปลงสถานีควนหินล่ะ
คงต้องใช้ตั๋วบางสำเร็จรูปแบบที่ อ.ตุ้ยว่าครับ
------------
กรณีของสถานีน้ำน้อยนั้น พี่ชายผมซึ่งปัจจุบันเป็นครูอยู่ที่ ร.ร.บ้านน้ำกระจาย เล่าว่า
สถานีน้ำน้อย อยู่ห่างไกล การรถไฟเลยหยุดรถที่ป้ายหยุดรถตลาดน้ำน้อย บริเวณใกล้กับ ร.ร.บ้านน้ำน้อย และไม่จอดที่สถานีน้ำน้อย ซึ่งไว้ใช้สับเปลี่ยนเท่านั้น
อันนี้ทำให้ความหวังในการหาตั๋วแข็งที่มีชื่อสถานีน้ำน้อยยิ่งเลือนลางเข้าไปอีกครับ
-----------
คุยกับ อ.จรัส จันทร์พรหมรัตน์ เจ้าของตั๋วในปัจจุบันบอกว่า เติมท่านมีตั๋วบางอยู่สองใบ ให้เพื่อนไปหนึ่งใบ ส่วนตั๋วแข็งมีใบเดียว (หาดไหย่-สงขลา 30 สต.) สีส้มจางๆ ซีดเกือบหมดแล้วครับ |
|
Back to top |
|
|
rodfaithai
1st Class Pass (Air)
Joined: 10/07/2006 Posts: 1346
|
Posted: 18/06/2008 1:03 pm Post subject: |
|
|
Quote: | ปัญหาคาใจของผมยังเหลืออยู่เหมือนที่พี่มิ้งว่า คือ
เหตุใดที่หยุดรถที่มีฐานะเป็นสถานีจึงไม่ปรากฏในตั๋ว
OK ถ้าตอนขึ้นรถที่สถานี ใช้ตั๋วแข็งได้
แล้วสมมติถ้าผมขึ้นที่วัดอุทัย ไปลงสถานีควนหินล่ะ |
ดูจากรูที่เจาะ
เค้าคงเจาะ เพื่อแสดง ต้นทาง กับ ปลายทาง
เป็นไปได้ไหมว่า...
สามรายการของเฮียวิซ ที่ไม่มีในตั๋วนั้น
เพิ่มขึ้นมา ที่หลัง (เพิ่มในปี 2511)
ยังสงสัยอยู่ว่า
ตอนแรกเริ่ม เปิดการเดินรถสายนี้ใหม่ๆ มีสถานี และ ที่หยุดรถ ที่ไหนบ้าง |
|
Back to top |
|
|
|