View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 24/12/2009 2:15 pm Post subject: |
|
|
ukito wrote: | เฮียวิศ สมัยโน้นนะเขามีการแยกศักดิ์ของขบวนรถเหมือนสมัยนี้มั้ยครับ
เช่น รถด่วน รถเร็ว รถธรรมดา หรือมีแค่รถรวมกับรถโดยสารธรรมดาเท่านั้น
|
มีแค่ รถรวม กับ รถเร็ว คือ รถที่ไม่พ่วง ตญ. บรรทุกสินค้า กับ ขต.
สาย ๕/๖ กรุงเทพ - บ้านภาชี - กรุงเทพ
|
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 24/12/2009 2:33 pm Post subject: |
|
|
รถรวมสาย ๗ กรุงเทพ - ลพบุรี
รถรวม สาย ๘ ลพบูรี - กรุงเทพ
สมัยนั้นหนองวิวัฒน์ยังเรียกว่าหนองวิวาทเลยหละ
รถรวมท้องถิ่นสาย ๙/๑๐ ลาดบัวขาว - โคราช - ลาดบัว
|
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 24/12/2009 3:15 pm Post subject: |
|
|
สมัยนั้น ถ้าจะไปปากน้ำโพถ้าไม่ขึ้นเรือแดง เรือ เขียว ก็ ต้อง ก็คง ต้อง นั่งขบวน ๑ (กรุงเทพ - โคราช) ไป ลงที่บ้านภาชี แล้ว ต่อกับขบวน รถรวม ๑๑ (บ้านภาชี - ปากน้ำโพ) เสียแล้วถึงจะไปถึงปากน้ำโพ
ถ้าจะกลับจากปากน้ำโพ ก็ต้อง นั่งขบวนรถรวม ๑๒ (ปากน้ำโพ - บ้านภาชี) ไปลงที่ บ้านภาชีแล้วต่อกับขบวน ๒ (โคราช - กรุงเทพ) ถึงกลับกรุงเทพได้
|
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 28/12/2009 12:21 am Post subject: |
|
|
เมื่อเสียงตอบรับไม่ดี ก็ต้องปรับวิธีการนำเสนอใหม่
ดังนั้่น จึงมีการตัด ตารางรถเร็วขบวน 1 แล้วนำปรับ Contrast เพื่อให้ดูได้ชัดขึ้น ดังนี้
รถเร็วขบวน 1 ช่วง กรุงเทพ - คลองรังสิต - ดูเอาเถอะครับ ออกกรุงเทพ 0955 ไม่จอดที่ไหนจนกว่าจะถึงคลองรังสิต เพื่อรับผู้โดยสาร จากเมืองธัญบุรีที่นั่งเรือกลไฟตามคลองรังสิต เมื่อ 1040 และ จอด 3 นาที ก่อนออกรถไป
จากคลองรังสิต ก็ผ่านเชียงราก สมัยยังมีช้าง วิ่งตัดหน้าทางรถไฟ ก่อนจอดที่บางปอินเมื่อ เวลา 1125 รับผู้โดยสาร 1 นาที ก่อน จอดรับคนและรับน้ำที่กรุงเก่า เมื่อ 1144 ก่อนออกรถไฟ เมื่อ 1150 ถึง บ้านภาชี 1219 (ย่ำเที่ยง 19) เพื่อต่อกับรถรวมขบวน 11 (บ้่านภาชี - ปากน้ำโพ) และ รถรวมขบวน 6 (บ้านภาชี - กรุงเทพ)
พ้่นจากบ้านภาชี รถถึง บ้านหนองแซง เวลา 1236 และ จอด 1 นาที ถึงปากเพรียว (สถานีสระบุรี) เวลา 1302 (บ่ายโมง 2 นาที) ซึ่งจะจอด 1 นาที ก่อน จะถึงแก่งคอยเวลา 1320 เพื่อ เติมน้ำเติมฟืน 10 นาที และ อาจต้องเปลี่ยนไปใช้รถจักรกำลังส๔ูงสุดในสมัยนั้น (รถจักรรุ่น 209 - ฮาโนแมกล้อโมกุล) |
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 28/12/2009 12:30 am Post subject: |
|
|
หลังเติมน้ำเติมฟืนตรวจรถแล้ว ก็ทำขบวน ไต่ผ่านดงพระยาเย็นด้วยความเร็ว 25 กม./ชม. (ทางราบทำได้ 50 กม./ชม.) และ จอด ทุกสถานี และ เกือบทุก ที่หยุดรถ จะเว้นก็แต่ ปางโซก (ปางโศรก) ที่ยังเป็นที่หยุดรถเพิ่งตั้งใหม่ ที่หินลับยังเป็นเพียงที่หยุดรถเอง เพราะ สมัยนั้นยังไม่รู้ว่า แถภวนั้นมีหินดี ที่ ทำปูนซีเมนต์ได้ ถึงปากช่้องเอา ตอน 1533 ใช้เวลา 2 ชั่วโมงกว่าจะขึ้นถึงปากทางดงพระยาเย็นฝั่งโคราช - จอดเติมน้ำ ที่ ปากช่้อง 8 นาที (สมัยนั้นมีที่เติมน้ำที่ปากช่อง โดยตัวเป็นถังไม้แต่ปี 1898)
ก่้อนไปถึงสูงเนิน เมื่อ 1702 จอด 6 นาที เพื่อ เติมน้ำ และ อาจเติมฟืนด้วย
จากนั้น ก็ จอด 1 นาที ที่กุดจิด โคกกรวด ภูเขาลาด กว่าจะถึงโคราช ที่ กม. 263 + 792 ก็ 1755 |
|
Back to top |
|
|
Wisarut
1st Class Pass (Air)
Joined: 27/03/2006 Posts: 42751
Location: NECTEC
|
Posted: 28/12/2009 1:08 am Post subject: |
|
|
คราวนี้เล่้นกับขบวนรถรวม 11 บ้านภาชี - ปากน้ำโพ ดีกว่า
รถขบวนนี้ออกจากบ้านภาชี เวลา 1248 - จอด ที่ หนองวิวาท, บ้านหมอ บ้านหนองโดน บ้านกลับ บ้านป่าหวาย สถานีละ 1 นาที แต่ ที่ท่าเรือ จอด 2 นาทีเพื่อ ต่อ รถไฟเล็กไปพระพุทธบาท เลยจอด 2 นาที หรือ ต่อเรือ ไปตามแม่น้ำป่าสักก็ได้ พอถึงลพบูรี เวลา 1359 ให้จอด เติืมน้ำและฟืน 10 นาที
เวลา 1409 ออกรถจากลพบูรี จอด ทุกสถานี สถานีละ 1 นาที เว้นแต่ที่บ้านหมี่ (ถึง 1453) จอด 5 นาที และ ที่ ช่องแค (ถึง 1530) จอด เติมน้ำ 8 นาที และ จอดที่ หลีกขบวน 16 (ปากน้ำโพ - บ้านหนองโพ) ที่ บ้่านมะกอก 1 นาที โดยถึงที่บ้านมะกอกเมื่อ 1647
รถขบวน 11 จอดทุกสถานี กว่าจะถึงปากน้ำโพ ก็ 1730 ถ้าจะไปที่พิษณุึโลก ก็ต้องรอขบวน 13 (บ้านภาชี - พิษณุโลก) ซึ่งจะมาถึง ปากน้ำโพ 1417 วันรุ่งขึ้น |
|
Back to top |
|
|
umic2000
2nd Class Pass
Joined: 06/07/2006 Posts: 676
Location: Lenin Grad , U.S.S.R.
|
Posted: 28/12/2009 5:11 am Post subject: |
|
|
Wisarut wrote: |
รถขบวน 11 จอดทุกสถานี กว่าจะถึงปากน้ำโพ ก็ 1730 ถ้าจะไปที่พิษณุึโลก ก็ต้องรอขบวน 13 (บ้านภาชี - พิษณุโลก) ซึ่งจะมาถึง ปากน้ำโพ 1417 วันรุ่งขึ้น |
เฮียวิซซี่ครับ
ผมสังเกตเห็นชื่อ "อ่างหิน" อยู่ในบัญชีด้วยครับ ผมลองใช้คำว่า "อ่างหิน" ค้นหาข้อมูลเบื้องต้น พบว่าเป็นชื่อของหมู่บ้านในตำบลหนองปลิง อ.เมืองนครสวรรค์นี่เอง ไม่ทราบว่าในปัจจุบันจะยังพอมีหลักฐานบ่งชี้ไหมครับว่า "อ่างหิน" เคยเป็นสถานีหรือที่หยุดรถมาก่อน รวมทั้งข้อมูลรหัสสถานี ด้วย ผมมีความหวังว่ามันน่าจะเกี่ยวข้องกับรหัสสถานีที่หายไปคือ 1077 บ้างนะครับ
จากการคำนวณพบว่าอยู่ห่างจากสถานีนครสวรรค์ (หนองปลิง) เป็นระยะทาง 5.4 กม. ห่างจากสถานีเขาทองเป็นระยะทาง 4.71 กม. ครับ แล้วลองใช้ Google Earth ส่องดูก็พบว่าอยู่ในบริเวณตามภาพครับ
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44640
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 28/12/2009 7:36 am Post subject: |
|
|
อ่างหิน ถูกยุบหายไปตั้งแต่ยุค 248x ครับ คงไม่มีร่องรอยอะไรให้เห็น (แต่ไม่แน่อาจมีเสาสถานีอะไรหลงเหลืออยู่ก็ได้ ถ้าเป็นพื้นที่รกร้างห่างไกลชุมชน )
ภาพถ่ายทางอากาศของกรมแผนที่ทหารที่เก่าที่สุด ถ่ายในปี 2495 ก็คงช่วยอะไรไม่ได้ครับ
สำหรับสถานีปางอโศก นั้นอยู่ในตำแหน่งปัจจุบัน คือ ที่ กม. 165.19 มาตั้งแต่ยุคที่ยังมีชื่อว่า ปางโศรก ครับ (ในบัญชีสถานีปี 2495 เป็นสถานีที่มีรางหลีกด้วย)
แต่ในหนังสือของคุณวิศรุต ทำให้ทราบว่าเคยมีชื่อว่า ปากโซก ด้วยครับ (สังเกตว่าเป็น ปาก ไม่ใช่ ปาง) อันนี้ไม่รู้ว่าหนังสือพิมพ์ผิด หรือเคยมีชื่อเช่นนั้นจริง ๆ
(แผนที่ปี 2487 ใช้ว่า ปางโสก http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2489/A/038/19.PDF )
ที่สำคัญคือ พิกัด กม.ของ ปากโซก สมัยนั้นเป็น 163.122 ซึ่งอยู่ห่างจากสถานีปางอโศกในปัจจุบันถึงเกือบ 2 กิโลครับ |
|
Back to top |
|
|
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 28/12/2009 1:46 pm Post subject: |
|
|
Wisarut wrote: | เมื่อเสียงตอบรับไม่ดี ก็ต้องปรับวิธีการนำเสนอใหม่
ดังนั้่น จึงมีการตัด ตารางรถเร็วขบวน 1 แล้วนำปรับ Contrast เพื่อให้ดูได้ชัดขึ้น ดังนี้
รถเร็วขบวน 1 ช่วง กรุงเทพ - คลองรังสิต - ดูเอาเถอะครับ ออกกรุงเทพ 0955 ไม่จอดที่ไหนจนกว่าจะถึงคลองรังสิต เพื่อรับผู้โดยสาร จากเมืองธัญบุรีที่นั่งเรือกลไฟตามคลองรังสิต เมื่อ 1040 และ จอด 3 นาที ก่อนออกรถไป
|
ชัดเจนแจ่มแจ๋วขึ้นมากเลยครับคุณวิศรุต
ขบวน ๑ ไม่จอดที่ไหนเลยจนถึงคลองรังสิต อาจจะเพราะสภาพความเป็นเมืองแถวบางซื่อ บางเขน หลักสี่ ดอนเมือง ยังไม่มีการตั้งถิ่นฐานมากนักนะครับ
และน่าจะเป็นสิ่งที่ดีถ้าปัจจุบันทำได้เช่นนั้น เพราะจะประหยัดเวลารวมในการเดินทางทั้งหมดได้ ใครจะขึ้นรถด่วน/เร็ว ก็ให้นั่ง Feeder ไปต่อเอา _________________
|
|
Back to top |
|
|
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 28/12/2009 1:49 pm Post subject: |
|
|
Wisarut wrote: |
จากคลองรังสิต ก็ผ่านเชียงราก สมัยยังมีช้าง วิ่งตัดหน้าทางรถไฟ |
555 แสดงว่าสมัย 100 ปีที่แล้วแถวบ้านผมนี่ยังเป็นป่าอยู่เลยนี่ครับ _________________
|
|
Back to top |
|
|
|