View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
black_express
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/03/2006 Posts: 10060
Location: อุตรดิตถ์ - กรุงเทพฯ
|
Posted: 26/10/2008 11:43 pm Post subject: |
|
|
ขอตอบว่า ใช่ครับ |
|
Back to top |
|
|
tentarmy43
2nd Class Pass
Joined: 10/10/2007 Posts: 665
|
Posted: 26/10/2008 11:48 pm Post subject: |
|
|
ครับที่สถานีน้ำตกไม่น่าจะมีสามเหลี่ยมกลับรถนะครับ...แต่เห็นมีท่านสามชิกเคยโพสว่าที่อ.ไทรโยคมีวงเวียนกลับรถนะครับ...ผมก้จำไม่ค่อยได้ครับ |
|
Back to top |
|
|
tentarmy43
2nd Class Pass
Joined: 10/10/2007 Posts: 665
|
Posted: 26/10/2008 11:52 pm Post subject: |
|
|
ตอนนี้ผมมาทำงานที่ทองผาภูมิแล้วครับ...ลองถามชาวบ้านนะครับ....พอได้เค้าของแนวทางเก่าบ้างครับ...แต่กำลังหาเวลาไปสำรวจนะครับ....ที่สุดท้ายของฝั่งไทยบ้านพระเจดีย์สามองค์ก็มีการนำรางมาวางไว้เพื่อแสดงอดีตที่ทางรถไฟเคยผ่านเข้าสู่พม่าครับ สามชิกท่านใด แผนที่อ.ทองผาภูมิ หรืออ.สังขละบุรี ก่อนการสร้างเขื่อนวชิราลงกรณ บ้างไหมครับ |
|
Back to top |
|
|
BanPong1
1st Class Pass (Air)
Joined: 07/12/2006 Posts: 2733
Location: กม.37 สายเหนือ, กม.68 สายกาญจนบุรี
|
Posted: 27/10/2008 12:00 am Post subject: |
|
|
ชาวบ้านที่อยู่ในช่วงเวลาสงครามโลกครั้งที่ 2 (2484-89)
และยังจำความได้ตอนนี้น่าจะมีอายุสักเท่าไรครับ
คงต้องมีอายุประมาณ 70 ปีขึ้นไป ผู้พันคงต้องเร่งค้นหาข้อมูลแล้วมั้งครับ
ในพื้นที่นั้นก็ไม่แน่ว่าอาจจะใช่คนที่ตั้งถิ่นฐานอยู่เดิมหรือเปล่าด้วย
เอาใจช่วยในการสืบค้นครับ ผมเองยังไม่เคยไปไกลกว่าไทรโยคน้อยเลยครับ |
|
Back to top |
|
|
tentarmy43
2nd Class Pass
Joined: 10/10/2007 Posts: 665
|
Posted: 27/10/2008 12:17 am Post subject: |
|
|
ถ้าสำรวจมาเป็นคณะก็ดีครับ...ผมมีภาพถ่ายทางอากาศเอามาเปรียบเทียบดูครับ...
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44875
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44875
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 27/10/2008 6:31 am Post subject: |
|
|
BanPong1 wrote: | Mongwin wrote: | สถานีรถไฟน้ำตก
จากแผนที่เขตสุขาภิบาลน้ำตกไทรโยคน้อย อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี
เขียนราว พ.ศ. 2514 ครับ
|
จากแผนที่ไม่เห็นสามเหลี่ยมกลับรถจักรเลยนะครับอาจารย์เอก
สงสัยว่าไม่มีจริงๆ แสดงว่าขบวนรถที่ใช้รถจักรไอน้ำต้องวิ่งถอยหลังกลับกาญจนบุรีแน่นอนเลย
"สถานีน้ำตก" ก็คงจะนำไปบรรจุในกระทู้ "สามเหลี่ยมกลับรถจักร" ไม่ได้ละซิครับ |
tentarmy43 wrote: | ครับที่สถานีน้ำตกไม่น่าจะมีสามเหลี่ยมกลับรถนะครับ...แต่เห็นมีท่านสมาชิกเคยโพสว่าที่อ.ไทรโยคมีวงเวียนกลับรถนะครับ...ผมก้จำไม่ค่อยได้ครับ |
ผมยังไม่พบหลักฐานว่าที่สถานีน้ำตกเคยมีสามเหลี่ยมหรือวงเวียนกลับรถจักรเลยครับ
ส่วนสถานีวังโพ ที่ อ.ไทรโยค
เส้นทางรถไฟสมัยสงคราม มีบันทึกว่าเคยมีสามเหลี่ยมกลับรถจักรครับ
ส่วนเส้นทางยุคใหม่ ที่เปิดเดินรถเมื่อปี 2501 ยังไม่พบหลักฐานว่ามีสามเหลี่ยมหรือวงเวียนกลับรถจักรครับ |
|
Back to top |
|
|
heerchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 29/07/2006 Posts: 7730
Location: อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
|
Posted: 27/10/2008 7:17 am Post subject: |
|
|
ผมสงสัยบริเวณด่านเจดีย์สามองค์ พื้นที่เป็นลักษณะติ่งแหลมยื่นไป มองดูแล้วว่าทางรถไฟผ่านชายแดนด่านเจดีย์ฝั่งไทยมาบางส่วน แล้วเข้าไปแดนพม่าอีกครั้งก่อนเข้าแดนไทยอีก ใช่หรือไม่ |
|
Back to top |
|
|
Mongwin
1st Class Pass (Air)
Joined: 24/09/2007 Posts: 44875
Location: ทางรถไฟสายสุพรรณบุรี สายสงขลา
|
Posted: 27/10/2008 11:49 am Post subject: |
|
|
ใช่แล้วครับ
ติ่งยื่นออกมาเพื่อครอบคลุมพระเจดีย์สามองค์ให้อยู่ในเขตแดนไทยครับ
ส่วนแนวพรมแดนที่เหลือก็เป็นไปตามสันปันน้ำ
ไทยกับพม่าใช้พรมแดนธรรมชาติเป็นหลัก ไม่ว่าจะเป็นสันปันน้ำของภูเขา หรือร่องน้ำลึกของแม่น้ำ
แต่ยังไม่มีการปักปันเขตแตนอย่างชัดเจน เหมือนไทย-มาเลเซีย
ปัญหายังไม่เกิดเพราะเป็นพื้นที่ทุรกันดาร ป่าทึบ และไม่มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวครับ
(สมัยที่มีการปักปันเขตแดนไทย-มาเลเซีย ขั้นตอนในการค้นหาหมุดหลักฐาน ทำให้ทหารไทย-มาเลเซียเสียชีวิตไปเยอะทีเดียว จากกับระเบิดของผู้ก่อการร้ายครับ)
การค้นหาแนวคันทางบริเวณนี้ คงเป็นไปได้ยากพอๆ กับค้นหาแนวทางรถไฟสายบางบัวทองครับ
แม้จะใช้เทคโนโลยีภาพถ่ายทางอากาศหรือดาวเทียม ก็ไม่ได้ผลครับ ป่ารกทึบมาก
และรางก็รื้อไป 50-60 ปีแล้วด้วยครับ |
|
Back to top |
|
|
tentarmy43
2nd Class Pass
Joined: 10/10/2007 Posts: 665
|
Posted: 27/10/2008 2:00 pm Post subject: |
|
|
อาจารย์หม่องวินครับ...ผมพอดูแนวทางออกแล้วครับ..ว่าทางรถไฟสายมรณะที่ไปถึงตันบูซายัด ผมมองว่าเกือบ๖๐ เปอร์เซ็นต์ น่าจะเป็นทางหลวงหมายเลข...๓๒๓ ปัจจุบันนี้หละครับ...ผมลองเทียบกับแผนที่ทที่อาจารย์นำมาให้ดูนะครับ(หนึ่งต่อสองแสนห้านะหละครับ..) ในส่วนช่วงสถานีหินตกถึงบ้านว้งเขมร พอมองออกแนวทางได้แล้วครับ..ก็ต้องลงสำรวจพิกัดด้วยจีพีเอสอีกครั้ง..รอหน้าหนาวหน่อยครับ...ให้ป่าไม้มันโปร่งๆๆหนอยนะครับ |
|
Back to top |
|
|
|