View previous topic :: View next topic |
Author |
Message |
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 4:39 pm Post subject: |
|
|
ทางตัดด้านทิศเหนือ ทำซะน่ากลัวเชียวครับ
คงทำเพื่อเตือนสติผู้สัญจรไปมาที่ทางตัดแห่งนี้ เมื่อครั้งล่าสุดที่เกิดเหตุกับเหตุการณ์ ''นี้'' ครับ
07:09 น. จอด ''สถานีลาดกระบัง'' ล่าช้า 15 นาที
เดิมชื่อ ''สถานีคลองสอง'' เปลี่ยนชื่อเป็น ลาดกระบัง ราว ๆ ปี 2486
ออกสถานีลาดกระบังครับ
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:45 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 4:53 pm Post subject: |
|
|
สวนกับขบวนรถชานเมืองที่ 372 ปราจีนบุรี - กรุงเทพ มาตามเวลา
ต้อมแคท ALS 4130 ทำขบวนมาครับ
07:13 น. จอด ''ป้ายหยุดรถพระจอมเกล้า'' ล่าช้า 14 นาที
มองไปหน้าขบวนครับ
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:46 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
thanaratKK
2nd Class Pass (Air)
Joined: 07/04/2011 Posts: 778
Location: มหาวิทยาลัยขอนแก่น วิทยาเขตหนองคาย
|
Posted: 15/08/2014 5:22 pm Post subject: |
|
|
ทางที่อยู่ฝั่งแอร์พอร์ตลิงค์ มีบางช่วงใช้การไม่ได้เป็นทางยาวเลยครับ ประกอบกับบางช่วง อยู่ติดกับโครงสร้างสถานีแอร์พอร์ตเรลลิงค์มากเกินไป แต่ประแจตามสถานีต่างๆ ยังใช้งานได้ตามปกติครับ |
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 6:12 pm Post subject: |
|
|
^
คงเพราะไม่ได้ใช้การแล้วล่ะครับ เพราะทางสามใช้ช่วงหัวตะเข้ - ฉะเชิงเทรา ใช้สำหรับรถสินค้าวิ่งครับ นอกเหนือจากกรณีรถโดยสาร วิ่งตามหลังรถสินค้า (เที่ยวขึ้น) มาแบบชิด ๆ ก็ให้รถโดยสารวิ่งทางสามช่วง หข. - ฉท. แทนครับ และในกรณีนี้ ขบวน 383 จะโดนวิ่งบ่อยครับ
วิ่งมาประมาณ 800 เมตร ก้มาถึงที่นี่ครับ..
07:15 น. จอด ''สถานีหัวตะเข้'' ล่าช้า 13 นาที
ผ่านชานชาลา ไร้ที่หยุดรถ
สวนกับขบวนรถสินค้าคอนเทนเนอร์ที่ 874 ท่าเรือแหลมฉบัง - ไอซีดีลาดกระบัง ช้ามา 600 กว่านาที ครับ
พี่ฮิ HID 4514 ตัวแรงประจำไอซีดี ทำขบวนมาครับ
ปล.ขอเสริมข้อมูลนิดหน่อยครับ
สถานีมักกะสัน.. เคยมี 3 รางหลีก รื้อไปเพราะสร้างทาง ARL
สถานีคลองตัน.. หัวประแจรางหลีก 2 เคยมีทางแยกซ้ายเข้าไป ไซโลปูน
สถานีหัวหมาก.. ตัวอาคารสถานีเดิมอยู่ฝั่งซ้ายมือ (ขาไป) เคยมีทางตัน และโรงเก็บปูน
สถานีบ้านทับช้าง.. อาคารสถานีเดิมอยู่ฝั่งซ้าย (ขาไป) ก่อนถึงสถานีปัจจุบัน 200 เมตร
สถานีลาดกระบัง.. อาคารสถานีเดิมอยู่ฝั่งขวา ก่อนถึงสถานีปัจจุบัน 150 เมตร และไม่มีทางหลีก
ป.พระจอมเกล้า.. มีทางประธานทางเดียว และมีช่องขายตั๋วเดิมอยู่ฝั่งขวา (ขาไป) _________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:49 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
thanaratKK
2nd Class Pass (Air)
Joined: 07/04/2011 Posts: 778
Location: มหาวิทยาลัยขอนแก่น วิทยาเขตหนองคาย
|
Posted: 15/08/2014 8:22 pm Post subject: |
|
|
อาคารสถานีหัวหมากเดิมก่อนถูกรื้อหลีกทางให้ ARL เคยไปเยือนเมื่อช่วงเอเชี่ยนเกมส์ปี 41 ครับ โดยขบวนพิเศษดีเซลราง Kiha หัวหมาก-เชียงราก-หัวหมาก
ขาไปตกรถไปหัวหมาก เลยต้องรอไปเชียงรากแทน กว่าจะได้ไปหัวหมากก็มืดตึ๊บ ช่วงนั้นอายุ 10 ขวบเองครับ เห็นโรงงาน มส.เป็นครั้งแรก ดีใจมากครับ |
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 8:23 pm Post subject: |
|
|
^
ผมเคยเห็นแต่ภาพ Kiha จอดที่เชียงราก แล้วหลังสถานีมีพลุขึ้นที่สนามแข่งงานเอเชี่ยนเกมส์นี้ครับ แต่ไม่เคยเห็นมันวิ่งกับตาสักที เห็นก็แต่พ่วงเป็น บชส. ชั้น3 ที่พ่วงมากับขบวน 315 และจอดทิ้งร้างอยู่พลูตาหลวง มาบกะเบา ครับ
07:24 น. จอด ''สถานีคลองหลวงแพ่ง'' ล่าช้า 14 นาที
สวนกับขบวนรถชานเมืองที่ 388 ชุมทางฉะเชิงเทรา - กรุงเทพ ช้ามา 3 นาที
ต้อมพีล ADD 4416 ทำขบวนมาครับ
07:29 น. จอด ''ที่หยุดรถคลองอุดมชลจร'' ล่าช้า 15 นาที
เคยเป็นสถานีมาก่อน ในสมัยเป็นทางเดี่ยว ตัวอาคารสถานีถูกทุบทิ้งครับ
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:51 pm; edited 2 times in total |
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 8:47 pm Post subject: |
|
|
07:33 น. จอด ''สถานีเปรง'' ล่าช้า 15 นาที
เดิมชื่อ ''สถานีคลองเปร็ง'' ตัวย่อสถานีเป็น คป. ถึงแม้ในปัจจุบันชื่อ ''สถานีเปรง'' แต่ในตั๋วใช้ว่า คลองเปรง ครับ
ย่านสถานีฝั่งทางล่อง มีประแจแยกไปคลังปูนสำหรับรถบรรทุกปูนซีเมนต์ TPI มีเดินอยู่ 1 ขบวนครับ คือ..
ขบวนรถสินค้าปูนซีเมนต์ที่ 564/563 หินลับ - เปรง - หินลับ
ได้อ่านไปแล้ว ก็มาเจอขบวนจริงกันบ้างครับ
สวนกับขบวนรถสินค้าปูนซีเมนต์ที่ 564 หินลับ - เปรง
ต้อมเอ็มทียู ALS 4106 ทำขบวนมาครับ
ริ้วขบวนครับ
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:53 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
ksomchai
1st Class Pass (Air)
Joined: 08/04/2009 Posts: 6384
Location: เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สัปรด สวยสดหาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ ป่าชุ่มน้ำผืนใหญ่ แหล่งวางไข่ปลาทู
|
Posted: 15/08/2014 8:58 pm Post subject: |
|
|
รอติดตามชมเป็นระยะ ๆ นะ ครับ
เคยนั่งรถไฟสายตะวันออกเพียง ๒ ครั้ง ถึงอรัญประเทศ ครั้งหนึ่ง และกบินทร์บุรี ครั้งหนึ่ง
ผมสังเกตุว่าป้ายสถานีเป็นแบบย้อนยุคนะ ครับ ส่วนสถานีเปรงป้ายสถานีเล็กว่ามาตรฐาน นะ ครับ ดูแปลก ๆ _________________
|
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 9:03 pm Post subject: |
|
|
^
ขอบคุณครับ คุณสมชาย ksomchai ที่ติดตาม
ป้ายสถานีส่วนใหญ่ ไม้ค้ำจะเอนด้วยนะครับ เพราะที่แท่นยึดกับดิน ไม่ได้ยึดกับพื้นชาน พอดินยุบตัว ป้ายก็เอนตามไปด้วยครับ
07:38 น. จอด ''ที่หยุดรถคลองแขวงกลั่น'' ล่าช้า 15 นาที
เคยเป็นสถานีมาก่อน ในสมัยยังเป็นทางเดี่ยวครับ แต่ปัจจุบัน ตัวอาคารสถานีถูกทุบทิ้ง เหมือนกับ ที่หยุดรถคลองอุดมฯ ครับ
ออกแล้วครับ
07:42 น. จอด ''สถานีคลองบางพระ'' ล่าช้า 15 นาที
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 6:55 pm; edited 1 time in total |
|
Back to top |
|
|
AunHID4501
1st Class Pass (Air)
Joined: 26/02/2013 Posts: 2548
Location: กรุงเทพ - พรหมพิราม // วิทยาลัยเทคโนโลยีสยาม(สยามเทค)
|
Posted: 15/08/2014 11:56 pm Post subject: |
|
|
07:46 น. จอด ''ที่หยุดรถบางเตย'' ล่าช้า 16 นาที
เคยเป็นสถานีมาก่อนครับ ในสมัยทางเดี่ยว และอาคารสถานีโดนทุบทิ้ง เหมือนกับที่หยุดรถคลองอุดมฯ คลองแขวงกลั่น
07:51 น. จอด ''สถานีชุมทางฉะเชิงเทรา'' ล่าช้า 16 นาที
เดิมชื่อ ''สถานีแปดริ้ว'' สร้างสถานีใหม่แทนแปดริ้วใช้ชื่อว่า ''สถานีฉะเชิงเทรา'' เมื่อวันที่ 1 มกราคม 2467 และเปิดทางช่วงฉะเชิงเทรา - กบินทร์บุรี แต่มาเป็นสถานีชุมทางเมื่อปี 2530 เพราะเปิดทางสายสัตหีบ
ส่วน ''สถานีแปดริ้ว'' แต่เดิมตั้งอยู่ กม.ที่ 63.4 ริมคลองท่าไข่ (แม่น้ำบางปะกง) เปิดสถานีเมื่อ 24 มกราคม 2450 ตัวอาคารสถานีคล้ายกับ อาคารสถานีพิจิตรในปัจจุบัน และได้มีการสร้างทางรถไฟสายกบินทร์บุรี ในปี 2467 จึงได้ทำการย้ายสถานีแปดริ้ว ไปอยู่ที่ กม.61 ใช้ชื่อว่า สถานีฉะเชิงเทรา และไม่มีการเดินรถจากฉะเชิงเทรา เข้าสถานีแปดริ้วตั้งแต่ปี 2467 - 2504 ต่อมาในปี พ.ศ.2504 มีการเปิดสถานีแปดริ้วใหม่ บริเวณเดินริมน้ำ (บ่อบัว) เมื่อวันที่ 20 ธันวาคม 2504 และในปี 2522 เริ่มก่อสร้างทางรถไฟสายสัตหีบ และยกเลิกใช้งานสถานีแปดริ้ว (กม.63.4) ที่เปิดปี 2504 ไป และเปิดที่หยุดรถแปดริ้ว ที่ กม. 62.87 เมื่อปี พ.ศ. 2514 แทนมาจนถึงปัจจุบัน
(สำหรับข้อมูลนี้ผมนำมารวบรวมให้เข้าใจโดยง่ายอีกทีนึง ผิดพลาดประการใดทักท้วงได้ครับ ส่วนข้อมูลผมเอามาจาก ''กระทู้นี้'' ครับ ตั้งแต่หน้า 9 ถึงหน้า 13)
โค้งซ้ายเข้าสายคลองสิบเก้าครับ แยกกับสายสัตหีบ
_________________
Last edited by AunHID4501 on 01/09/2014 7:00 pm; edited 2 times in total |
|
Back to top |
|
|
|